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SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI, 
(NA. 1 YA MWAKA 2024) 

_______ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 161) 

_______ 
 

KANUNI ZA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI ZA MWAKA 2025 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Uchaguzi 

wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025. 
  
Tafsiri  2.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 
Sura ya 258 

“chama cha siasa” maana yake ni chama cha siasa 
kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa; 

 “Daftari” maana yake ni Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 
lililoanzishwa chini ya kifungu cha 12 cha Sheria; 

 “Diwani” maana yake ni diwani aliyechaguliwa katika kata 
na inajumuisha madiwani wanawake wa viti 
maalumu; 

 “eneo la uchaguzi” maana yake- 
 (a) kwa uchaguzi wa Mbunge, ni eneo au sehemu ya 

jimbo iliyogawanywa kwa mujibu wa kifungu 
cha 5(1), (2) na (3) cha Sheria; na 

 (b) kwa uchaguzi wa Diwani, ni kata iliyotangazwa 
kwa mujibu wa kifungu cha 5(4) cha Sheria; 

 “Halmashauri” maana yake ni- 
 (a) kuhusiana na wilaya, halmashauri ya wilaya; 
 (b) kuhusiana na jiji, halmashauri ya jiji; 
 (c) kuhusiana na manispaa, halmashauri ya 

manispaa; 
 (d) kuhusiana na mji, halmashauri ya mji, 
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Sura ya 287 na 
288 

iliyoanzishwa au kuchukuliwa kuanzishwa chini ya 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) au 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji); 

 “jalada la nukta nundu” maana yake ni nyenzo au kifaa 
kinachotumika kuwezesha upigaji kura kwa mtu 
mwenye ulemavu wa macho; 

 “jimbo” maana yake ni jimbo la uchaguzi kwa madhumuni 
ya uchaguzi wa Mbunge; 

 “kadi ya mpiga kura” maana yake ni kadi iliyotolewa chini 
ya Sheria ikithibitisha kwamba mtu aliyetajwa katika 
kadi hiyo ameandikishwa kuwa mpiga kura; 

 
 
Sura ya 287 na 
288 

“kata” maana yake ni mgawanyo wa mamlaka katika 
mamlaka za serikali za mitaa kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Miji);  

Sura ya 2 “Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977; 

 “kipindi cha kampeni” kuhusiana na uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani, maana yake ni kipindi chote 
kuanzia mara baada ya siku ya uteuzi hadi siku kabla 
ya siku ya uchaguzi; 

 “Mbunge” maana yake ni Mbunge wa jimbo na inajumuisha 
Wabunge wanawake wa viti maalumu; 

Sura ya 58 “mfungwa” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Magereza; 

 “mgombea” maana yake ni mtu anayegombea katika 
uchaguzi wa Rais, Wabunge au Madiwani;  

 “mgombea wa nafasi ya Makamu wa Rais” maana yake ni 
mtu aliyeteuliwa na chama cha siasa kugombea 
nafasi ya Makamu wa Rais; 

 
 
 
 
Sura ya 287 na 
288 

“mgombea wa viti maalumu” maana yake ni mwanamke 
anayegombea kuteuliwa kuwa Mbunge wa viti 
maalumu kwa mujibu wa Ibara ya 78 ya Katiba au 
mwanamke anayegombea kuteuliwa kuwa diwani 
wa  viti maalumu kwa mujibu wa Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya Serikali 
ya Mitaa (Mamlaka za Miji); 

 “mkazi wa kawaida” maana yake ni mtu anayeishi kwa muda 
mrefu au mfupi katika eneo la uchaguzi kwa 
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madhumuni ya makazi kama sehemu ya utaratibu wa 
kawaida wa maisha yake kwa wakati huo: 

 Isipokuwa kwamba- 
 (a) mtu hatahesabiwa kuwa mkazi wa kawaida 

katika eneo la uchaguzi kwa sababu anamiliki au 
kuhodhi nyumba ya kuishi katika eneo hilo; 

 (b) Mbunge wa jimbo hataacha kuwa mkazi wa 
kawaida katika jimbo husika, ikiwa sababu ya 
kutokuwepo kwake katika eneo la jimbo 
inahusiana na utekelezaji wa majukumu yake; na 

 (c) mtu ambaye ni mgonjwa katika taasisi yoyote 
inayotoa huduma ya matibabu kwa wagonjwa au 
ambaye amefungwa gerezani au yuko chini ya 
ulinzi mwingine kisheria mahali popote, 
hatachukuliwa kwa sababu hiyo kuwa mkazi wa 
kawaida katika eneo husika; 

 
Sura ya 287 na 
288 

“mkoa” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji); 

 “Mkurugenzi wa Uchaguzi” itakuwa na maana sawa kama 
ilivyotafsiriwa katika Sheria; 

 
Sura ya 258 

“Msajili” maana yake ni Msajili wa Vyama vya Siasa 
aliyeteuliwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa, na 
inajumuisha Naibu Msajili na Msajili Msaidizi; 

 “msimamizi wa uchaguzi” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 
chini ya kifungu cha 6 cha Sheria na inajumuisha 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi; 

 “mtendaji wa uchaguzi” inajumuisha mratibu wa uchaguzi 
wa mkoa, mratibu wa uchaguzi katika magereza na 
vyuo vya mafunzo, msimamizi wa uchaguzi, 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi, afisa uchaguzi, 
msimamizi wa kituo, msimamizi msaidizi wa kituo, 
karani mwongozaji na mtu mwingine yeyote 
atakayeteuliwa kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya 
Tume; 

Sheria Na. 
1 ya 1980 

“mwanafunzi wa chuo cha mafunzo” itakuwa na maana 
sawa kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Vyuo vya 
Mafunzo ya Zanzibar;  

 “mwangalizi wa uchaguzi” maana yake ni mwangalizi wa 
uchaguzi wa ndani ya nchi au wa kimataifa 
aliyesajiliwa na Tume; 
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Sheria Na. 
1 ya 2024 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani; 

 “siku ya uchaguzi” maana yake ni siku iliyopangwa chini ya 
kifungu cha 68 cha Sheria au siku yoyote mbadala 
wa siku hiyo kwa mujibu wa masharti ya kifungu 
hicho; 

 “siku ya uteuzi” maana yake ni siku iliyopangwa kuwa siku 
ya uteuzi wa wagombea; 

 “Tume” maana yake ni Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi; 
 “uchaguzi” maana yake- 
 (a) iwapo ni kumchagua Rais, ni uchaguzi wa Rais; 
 (b) iwapo ni kumchagua Mbunge, ni uchaguzi wa 

Mbunge na inajumuisha uchaguzi mdogo; na 
 (c) iwapo ni kumchagua Diwani, ni uchaguzi wa 

Diwani na inajumuisha uchaguzi mdogo; 
 “uteuzi” maana yake ni uteuzi wa wagombea kwa ajili ya 

uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani na 
inajumuisha uteuzi wa wabunge na madiwani 
wanawake wa viti maalumu; 

 “vifaa vya uchaguzi” maana yake ni vifaa vilivyoidhinishwa 
na Tume kwa ajili ya kutumika katika uchaguzi; 

 “wakala wa upigaji kura” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 
kuwa wakala wa upigaji kura chini ya masharti ya 
kifungu cha 77 cha Sheria; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
masuala ya uchaguzi. 

  
SEHEMU YA PILI 

MAENEO YA UCHAGUZI 
  
Mgawanyo wa 
majimbo 
katika maeneo 
ya uchaguzi 

 3.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 5 cha 
Sheria, Tume itagawa kila jimbo katika maeneo ya uchaguzi. 
 (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), Tume 
itatumia kata kama eneo la uchaguzi. 

  
Kubadili 
mipaka ya 
eneo la 
uchaguzi 

 4.-(1) Tume inaweza kubadili mipaka ya maeneo ya 
uchaguzi pale yatakapotokea mazingira yatakayoathiri 
mipaka iliyopo ya maeneo ya uchaguzi. 

  (2) Mazingira yanayoweza kuathiri mipaka iliyopo 
ya maeneo ya uchaguzi yatajumuisha- 
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 (a) kuanzishwa kwa mkoa, eneo la kiutawala la 
wilaya, halmashauri, jimbo, kata, kijiji, mtaa au 
kitongoji;  

 (b) kubadilishwa kwa mipaka ya mkoa iliyopo, eneo 
la kiutawala la wilaya, halmashauri, jimbo, kata, 
kijiji, mtaa au kitongoji; au 

 (c) kufutwa kwa mkoa, eneo la kiutawala la wilaya, 
halmashauri, jimbo, kata, kijiji, mtaa au 
kitongoji. 

  
SEHEMU YA TATU 

UTEUZI NA MAFUNZO YA WATENDAJI WA UCHAGUZI 
  
Uteuzi wa 
mratibu wa 
uchaguzi wa 
mkoa 

 5.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 8(1) 
cha Sheria, Tume itateua mratibu wa uchaguzi kwa kila 
mkoa. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
kwa upande wa Tanzania Zanzibar, Tume itateua waratibu 
wawili wa uchaguzi, mmoja kwa ajili ya mikoa ya Unguja 
na mwingine kwa ajili ya mikoa ya Pemba: 

  Isipokuwa kwamba, endapo Tume itaona ni muhimu 
kwa ajili ya urahisi wa uratibu wa uchaguzi, inaweza kuteua 
waratibu kwa idadi itakayoona inafaa. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1) na (2), 
mratibu wa uchaguzi wa mkoa atapewa barua ya uteuzi 
ambayo itaainisha- 

 (a) majukumu; 
 (b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
 (c) muda wa kuhudumu; 
 (d) vigezo na masharti ya utekelezaji wa 

majukumu; na 
 (e) maelekezo mengine kadiri Tume au Mkurugenzi 

wa Uchaguzi atakavyoona inafaa. 
  (4) Mratibu wa uchaguzi wa mkoa aliyeteuliwa chini 

ya kanuni hii, ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea 
barua ya uteuzi, ataitaarifu Tume kwa maandishi kuhusu 
kukubali uteuzi. 

  (5) Endapo, bila sababu ya msingi, mratibu wa 
uchaguzi wa mkoa atashindwa kutekeleza matakwa ya 
kanuni ndogo ya (4), Tume itateua mtu mwingine kuwa 
mratibu wa uchaguzi wa mkoa husika. 
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  (6) Mratibu wa uchaguzi wa mkoa aliyeteuliwa kwa 
mujibu wa Kanuni hizi atawajibika- 

 (a) kuratibu uendeshaji wa zoezi la uchaguzi ndani 
ya mkoa; 

 (b) kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya uchaguzi 
na rasilimali nyingine;  

 (c) kuratibu taarifa zinazohusiana na uchaguzi; 
 (d) kuratibu masuala mengine muhimu kwa ajili ya 

kuendesha uchaguzi kwa ufanisi katika majimbo 
ya uchaguzi na kata katika mkoa husika;  

 (e) kuchukua hatua nyingine muhimu ili 
kufanikisha uchaguzi; na 

 (f) kutekeleza jukumu lingine lolote 
atakalopangiwa na Tume. 

  (7) Mratibu wa uchaguzi wa mkoa aliyeteuliwa chini 
ya kanuni hii atatekeleza majukumu yake chini ya usimamizi 
wa Tume. 

  
Uteuzi wa 
wasimamizi 
wa uchaguzi 

 6.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 6(1) 
cha Sheria, Tume itateua wasimamizi wa uchaguzi ambao 
watawajibika kuratibu na kusimamia uendeshaji wa 
uchaguzi katika majimbo au kata. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 
msimamizi wa uchaguzi atapewa barua ya uteuzi ambayo 
itaainisha- 

 (a) majukumu; 
 (b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
 (c) muda wa kuhudumu; 
 (d) vigezo na masharti ya utekelezaji wa majukumu; 

na 
 (e) maelekezo mengine kadiri Tume au Mkurugenzi 

wa Uchaguzi atakavyoona inafaa. 
  (3) Msimamizi wa uchaguzi aliyeteuliwa chini ya 

kanuni hii, ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea 
barua ya uteuzi, ataitaarifu Tume kwa maandishi kuhusu 
kukubali uteuzi. 

  (4) Endapo, bila sababu ya msingi, msimamizi wa 
uchaguzi atashindwa kutekeleza matakwa ya kanuni ndogo 
ya (3), Tume itateua mtu mwingine kuwa msimamizi wa 
uchaguzi. 
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  (5) Msimamizi wa uchaguzi aliyeteuliwa chini ya 
kanuni hii atatekeleza majukumu yake chini ya usimamizi 
wa Tume. 

  
Uteuzi wa 
wasimamizi 
wasaidizi wa 
uchaguzi 

 7.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 6(2) 
cha Sheria, Tume inaweza kuteua wasimamizi wasaidizi wa 
uchaguzi ambao watawajibika kumsaidia msimamizi wa 
uchaguzi kusimamia na kuratibu uchaguzi katika jimbo au 
kata. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1), 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi atapewa barua ya uteuzi 
ambayo itaainisha- 

 (a) majukumu; 
 (b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
 (c) muda wa kuhudumu; 
 (d) vigezo na masharti ya utekelezaji wa majukumu; 

na 
 (e) maelekezo mengine kadiri Tume au Mkurugenzi 

wa Uchaguzi atakavyoona inafaa. 
  (3) Msimamizi msaidizi wa uchaguzi aliyeteuliwa 

chini ya kanuni hii, ndani ya siku kumi na nne baada ya 
kupokea barua ya uteuzi, ataitaarifu Tume kwa maandishi 
kuhusu kukubali uteuzi. 

  (4) Endapo, bila sababu ya msingi, msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi atashindwa kutekeleza matakwa ya 
kanuni ndogo ya (3), Tume itateua mtu mwingine kuwa 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi. 

  (5) Msimamizi msaidizi  wa uchaguzi aliyeteuliwa 
chini ya kanuni hii atatekeleza majukumu yake chini ya 
usimamizi wa msimamizi wa uchaguzi. 

  
Kiapo cha 
kutunza siri na 
tamko 

 8. Mratibu wa uchaguzi wa mkoa, msimamizi wa 
uchaguzi na msimamizi msaidizi wa uchaguzi au mtu 
mwingine yeyote aliyeteuliwa na Tume kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za uchaguzi, kabla ya kuanza kutekeleza 
majukumu yake- 

 (a) atatoa tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa 
mwanachama wa chama cha siasa  mbele ya 
Hakimu kwa kutumia Fomu Na. 6 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza; na 
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 (b) ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya Hakimu 
kwa kutumia Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

   
Kubadilishwa 
kwa mtendaji 
wa uchaguzi  

 9.-(1) Endapo Tume itaridhika kuwa mratibu wa 
uchaguzi wa mkoa, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi aliyeteuliwa hawezi kutekeleza 
majukumu yake, inaweza kutengua uteuzi wake na 
kumtaarifu kwa maandishi kuhusu kutenguliwa kwake. 
 (2) Endapo Tume itatengua uteuzi wa mratibu wa 
uchaguzi wa mkoa, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), 
itamteua afisa mwingine wa umma kuwa mratibu wa 
uchaguzi wa mkoa, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi kwa namna ilivyoainishwa katika 
kanuni ya 5, 6 au 7 ya Kanuni hizi. 

  
Uteuzi wa 
wasimamizi 
wa vituo, 
wasimamizi 
wasaidizi wa 
vituo na 
makarani 
waongozaji 

 10.-(1) Kwa madhumuni ya kusimamia na kuratibu 
uchaguzi katika kituo cha kupigia kura na kwa kuzingatia 
masharti ya Sheria na maelekezo ya Mkurugenzi wa 
Uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi atateua kwa maandishi 
wasimamizi wa vituo, wasimamizi wasaidizi wa vituo na 
makarani waongozaji kwa kila kituo cha kupigia kura. 

  (2) Tume itaamua idadi ya wasimamizi wa vituo, 
wasimamizi wasaidizi wa vituo na makarani waongozaji 
wanaohitajika kwa kila kituo cha kupigia kura. 

  (3) Mtu anaweza kuteuliwa kuwa msimamizi wa 
kituo, msimamizi msaidizi wa kituo au karani mwongozaji 
ikiwa ana sifa zifuatazo:  

 (a) ni raia wa Tanzania;  
 (b) ametimiza umri wa miaka kumi na nane; 
 (c) amehitimu elimu ya kidato cha nne au zaidi na 

anajua kusoma na kuandika katika lugha ya 
Kiswahili au Kiingereza; 

 (d) ni mkazi wa kata au shehia anayoomba kuwa  
msimamizi wa kituo, msimamizi msaidizi wa 
kituo au karani mwongozaji; 

 (e) si kiongozi wa chama cha siasa; na 
 (f) ni mwadilifu na mtiifu.  
  (4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (3)(d), 

Tume inaweza kutoa maelekezo kwa msimamizi wa 
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uchaguzi kuteua mtu mwingine yeyote kuwa msimamizi wa 
kituo, msimamizi msaidizi wa kituo au karani mwongozaji 
kadiri itakavyoonekana inafaa. 

  (5) Msimamizi wa kituo atakuwa kiongozi wa kituo 
cha kupigia kura. 

  (6) Tume itahakikisha kunakuwa na ulinzi katika kila 
kituo cha kupigia kura. 

  
Utaratibu wa 
uteuzi  wa 
wasimamizi 
wa vituo, 
wasimamizi 
wasaidizi wa 
vituo na 
makarani 
waongozaji 

 11.-(1) Kwa kuzingatia maelekezo ya Tume au 
Mkurugenzi wa Uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi atateua 
wasimamizi wa vituo, wasimamizi wasaidizi wa vituo na 
makarani waongozaji kwa kufuata utaratibu ufuatao: 

(a) atatangaza nafasi za kazi ili kuwaalika watu 
wenye sifa kuwasilisha maombi kwa kuzingatia 
sifa zilizoainishwa katika kanuni ya 10(3);  

(b) atabandika orodha ya majina ya waombaji 
waliochaguliwa kwa ajili ya usaili katika ofisi ya 
msimamizi wa uchaguzi  au kwenye ofisi yoyote 
ya umma iliyopo ndani ya eneo la uchaguzi; 

 (c) atawasaili waombaji; 
 (d) atachagua waombaji waliofaulu usaili mapema 

iwezekanavyo mara baada ya usaili; na 
 (e) atabandika majina na kuwataarifu waombaji 

waliochaguliwa. 
  (2) Msimamizi wa kituo, msimamizi msaidizi wa 

kituo na karani mwongozaji, kabla ya kuanza kutekeleza 
majukumu yake- 

 (a) atatoa tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa 
mwanachama wa chama cha siasa mbele ya 
msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi kwa kutumia Fomu Na. 6 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza; 

 (b) ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya 
msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi kwa kutumia Fomu Na. 7 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza; na 

 (c) atasaini mkataba wa ajira kwa kutumia Fomu Na. 
11 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, Kanuni hizi 
na maelekezo yatakayotolewa na Tume au Mkurugenzi wa 
Uchaguzi,  wasimamizi wa vituo, wasimamizi wasaidizi wa 
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vituo na makarani waongozaji  watatekeleza majukumu yao 
chini ya usimamizi wa msimamizi wa uchaguzi au 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi. 

  
Mafunzo kwa 
watendaji wa 
uchaguzi 

 12.-(1) Tume, kabla ya kufanyika kwa uchaguzi na 
baada ya uteuzi wa waratibu wa uchaguzi wa mikoa, 
wasimamizi wa uchaguzi, wasimamizi wasaidizi wa 
uchaguzi na watendaji wengine wa uchaguzi, itatoa mafunzo 
kuhusu sheria, mchakato na taratibu za uchaguzi kwa 
watendaji hao. 

  (2) Msimamizi wa uchaguzi, kwa kuzingatia 
maelekezo ya Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi, 
ataendesha mafunzo kwa wasimamizi wasaidizi wa 
uchaguzi, wasimamizi wa vituo, wasimamizi wasaidizi wa 
vituo, makarani waongozaji na watendaji wengine wa 
uchaguzi kuhusu sheria, mchakato na taratibu za uchaguzi. 

  
SEHEMU YA NNE 

UANGALIZI WA UCHAGUZI 
  
Mwaliko na 
usajili wa 
waangalizi 

 13.-(1) Tume, kabla ya kuanza mchakato wa 
uchaguzi, inaweza kutoa mwaliko kwa taasisi, asasi na 
serikali kutoka nje ya nchi kushiriki uangalizi wa uchaguzi. 

  (2) Mwaliko wa uangalizi wa uchaguzi kwa taasisi 
na asasi za ndani ya nchi utafanyika kupitia vyombo vya 
habari vya ndani na mwaliko kwa taasisi, asasi au serikali 
kutoka nje ya nchi utafanyika kupitia Wizara inayohusika na 
mambo ya nje. 

  (3) Taasisi, asasi au serikali kutoka nje ya nchi 
inayokusudia kushiriki katika uangalizi wa uchaguzi 
itaomba kwa Tume kibali cha kuwa mwangalizi wa uchaguzi 
na kuitaarifu kuhusu nia na mpango wa kutumia timu ya 
waangalizi. 

  (4) Tume inaweza kukubali au kukataa maombi. 
  (5) Endapo Tume itakubali maombi, itatoa 

vitambulisho vya usajili kwa waangalizi na barua za 
utambulisho ambazo watapaswa kuziwasilisha kwa 
msimamizi wa uchaguzi. 
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Muda wa 
uangalizi  

 14.-(1) Uangalizi wa uchaguzi utaanza tarehe ya 
kusajiliwa hadi tarehe iliyooneshwa katika kitambulisho cha 
usajili wa mwangalizi.  

  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Tume inaweza kuongeza muda wa uangalizi.  

  
Taarifa na 
maelezo kwa 
waangalizi 

 15. Tume inaweza kuwapa waangalizi-  
(a) sheria na kanuni za uchaguzi zinazotumika 

Tanzania; 
(b) mwongozo wa waangalizi wa uchaguzi; 

 (c) orodha ya mikoa, halmashauri, majimbo, kata na 
vituo vya kupigia kura; 

 (d) orodha ya vyama vya siasa vinavyoshiriki 
uchaguzi; na  

 (e) taarifa nyingine muhimu ambazo itaona zinafaa.  
  
Haki, wajibu 
na makatazo 
kwa 
waangalizi 

 16.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na sheria 
nyingine yoyote ya Tanzania, waangalizi watakuwa na haki 
ya- 

(a) kuangalia hatua za mchakato wa uchaguzi; 
 (b) kuzunguka katika maeneo yaliyoidhinishwa na 

Tume; na 
 (c) kuingia katika vituo vya kupigia kura na 

kuangalia mchakato wa uchaguzi, ikiwa ni 
pamoja na zoezi la kupiga na kuhesabu kura. 

  (2)  Mwangalizi- 
 (a) atazingatia sheria za Tanzania; 
 (b) atatii maelekezo halali yatakayotolewa na Tume 

wakati wowote wa uangalizi; 
 (c) hatafanya jambo lolote linaloingilia mambo ya 

ndani ya nchi; 
 (d) atatekeleza majukumu yake kwa usawa, uhuru 

na uadilifu; 
 (e) atajitambulisha katika ofisi ya msimamizi wa 

uchaguzi kabla ya kuanza kutekeleza majukumu 
yake; 

 (f) ataitaarifu Tume ikiwa ana mgongano wowote 
wa maslahi kuhusiana na mchakato wa 
uchaguzi; 

 (g) atahakikisha kwamba uangalizi wake ni huru, 
unafanywa kwa usawa, hauna uelekeo wa 
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chama chochote cha siasa na unafanywa kwa 
umakini na usahihi; 

 (h) ataepuka kuingilia zoezi la uchaguzi, kudharau 
majukumu ya watendaji wa uchaguzi au kwa 
namna yoyote kuwaelekeza namna ya 
kutekeleza shughuli za uchaguzi; 

 (i) atajiepusha kufanya majukumu ya kiutendaji au 
kujifanya kuwa tume ya uchunguzi; 

 (j) atazingatia maelekezo ya Tume yanayokataza 
na kuzuia matumizi ya chombo chochote cha 
mawasiliano ikiwa ni pamoja na simu za 
viganjani, kamera, vinasa sauti, kamera za video 
na mawasiliano ya redio au vifaa vingine vya 
kielektroniki ndani ya vituo vya kupigia kura, 
kuhesabia kura na kujumlishia kura; 

 (k) atatoa taarifa kwa Tume kuhusu dosari yoyote 
atakayoona katika mchakato wa uchaguzi 
haraka iwezekanavyo bila kuingilia uchaguzi; 

 (l) atawasilisha taarifa ya uangalizi ndani ya muda 
ulioainishwa chini ya Kanuni hizi; na 

 (m) atarejesha kitambulisho cha uangalizi na kifaa 
kingine chochote alichokabidhiwa pale 
atakapotakiwa na Tume kufanya hivyo. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na sheria 
nyingine za Tanzania, mwangalizi- 

 (a) hatatoa kwa umma taarifa yoyote inayohusiana 
na mchakato wa uchaguzi kabla ya kuwasilisha 
kwa Tume na Tume kukiri kupokea taarifa hiyo;  

 (b) hatachapisha au kutoa maoni yoyote kuhusu 
mchakato wa uchaguzi kwa vyombo vya habari 
au mitandao ya kijamii wakati mchakato wa 
uchaguzi unaendelea; au 

 (c) hatafanya kampeni au kuonesha upendeleo kwa 
mgombea au chama cha siasa. 

  
Mwangalizi 
kupoteza sifa 

 17.-(1)  Mwangalizi atapoteza sifa ya uangalizi 
ikiwa- 

(a) atakiuka sheria zinazohusu uchaguzi; 
 (b) atakiuka sheria na taratibu za uhamiaji; 
 (c) atakiuka sheria yoyote ya Tanzania; 
 (d) atashindwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi; 
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 (e) atafanya kampeni au kuonesha upendeleo kwa 
mgombea au chama cha siasa; au 

 (f) atashindwa kuzingatia miongozo na maelekezo 
yoyote yatakayotolewa na Tume au Mkurugenzi 
wa Uchaguzi. 

  (2)  Mwangalizi anayekiuka masharti ya Kanuni hizi 
au sheria nyingine zozote za Tanzania atafutiwa kibali cha 
uangalizi na hataweza kupewa kibali cha kuwa mwangalizi 
katika mchakato wa uangalizi kwa kipindi kingine.   

  
Taarifa ya 
mwangalizi wa 
uchaguzi 

 18.-(1) Mwangalizi wa uchaguzi atatoa taarifa kwa 
Tume au msimamizi wa uchaguzi kuhusu kasoro 
atakazozibaini katika mchakato wa uchaguzi. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni hii, baada ya 
kukamilika kwa kipindi cha uangalizi, mwangalizi ataandaa 
na kuwasilisha taarifa ya uangalizi kwa Tume. 

  (3) Taarifa ya uangalizi inayoandaliwa chini ya 
kanuni ndogo ya  (2) itajumuisha yafuatayo: 

 (a) taarifa za utambulisho za mwangalizi; 
 (b) masuala yaliyobainika katika mchakato wa 

uchaguzi; na 
 (c) mapendekezo yoyote, ikiwa yapo.  
  (4) Taarifa ya uangalizi wa uchaguzi itawasilishwa 

kwa Tume ndani ya kipindi cha miezi miwili baada ya 
kipindi cha uangalizi kukamilika. 

  
SEHEMU YA TANO 

UTEUZI WA WAGOMBEA NA KAMPENI ZA UCHAGUZI 
  
Muda wa kutoa 
fomu za uteuzi 

 19. Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, Tume itapanga 
muda wa kutoa fomu za uteuzi kwa wagombea wa kiti cha 
Rais na Makamu wa Rais, ubunge na udiwani. 

  
(a) Uteuzi wa Mgombea wa Kiti cha Rais na Makamu wa Rais 
 

Utaratibu wa 
uteuzi wa 
mgombea wa 
kiti cha Rais na 
Makamu wa 
Rais  

 20.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, 
mgombea aliyependekezwa na chama cha siasa kugombea 
kiti cha Rais na Makamu wa Rais au mpiga kura 
aliyeidhinishwa na chama cha siasa kwa maandishi 
atawasilisha kwa Tume barua ya utambulisho kutoka kwa 
Katibu Mkuu wa chama cha siasa husika na Tume itampa 
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mtu huyo Fomu Na. 8A iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

  (2) Fomu ya uteuzi inayorejewa katika kanuni ndogo 
ya (1) itatolewa pamoja na Fomu Na. 10 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

  (3) Fomu ya uteuzi wa mgombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais itakuwa na taarifa zifuatazo: 

 (a) taarifa binafsi za mgombea; 
 (b) tamko la mgombea kuwa ana sifa za kuwa 

mgombea wa kiti cha Rais au Makamu wa Rais; 
 (c) uthibitisho wa Katibu Mkuu wa chama cha siasa 

kuwa mgombea ni mwanachama na 
amedhaminiwa na chama cha siasa; 

 (d) tamko, majina na namba za kadi za wapiga kura 
wanaomdhamini mgombea; 

 (e) kiapo cha mgombea alichoapa mbele ya Jaji; na 
 (f) uthibitisho wa Tume wa kumteua mgombea. 
  (4)  Mgombea anayependekezwa kwa ajili ya 

uchaguzi wa Rais, kabla ya saa kumi alasiri siku ya uteuzi, 
atawasilisha kwa Tume fomu yake ya uteuzi 
iliyoambatishwa na- 

 (a) picha nne za rangi zenye ukubwa sawa na picha 
zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria 
zilizopigwa si zaidi ya miezi mitatu kabla ya siku 
ya uteuzi;  

 (b) uthibitisho wa msimamizi wa uchaguzi kuhusu 
wadhamini kutoka katika jimbo husika;  

 (c) uthibitisho wa malipo ya dhamana ya kiasi cha 
shilingi milioni moja kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 35 cha Sheria; na 

 (d) Fomu Na. 10 iliyotolewa chini ya kanuni ndogo 
ya (2) na kusainiwa mbele ya Mkurugenzi wa 
Uchaguzi. 

  (5) Endapo Tume itaridhika kuwa mgombea wa kiti 
cha Rais na Makamu wa Rais anayependekezwa ana sifa za 
kugombea, itathibitisha uteuzi wa mgombea katika Fomu 
Na. 8A iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Kubandika 
fomu ya uteuzi 
wa mgombea 
wa kiti cha 

 21. Kabla au ifikapo saa kumi kamili alasiri ya siku 
ya uteuzi, Tume itabandika nakala ya fomu ya uteuzi wa 
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Rais na 
Makamu wa 
Rais 

mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais aliyeteuliwa, 
katika sehemu ya wazi inayoonekana nje ya ofisi yake. 

  
Pingamizi 
dhidi ya uteuzi 
wa mgombea 
wa kiti cha 
Rais na 
Makamu wa 
Rais  
Sura ya 278 

 22.-(1) Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea wa 
kiti cha Rais na Makamu wa Rais linaweza kuwekwa na 
mgombea mwingine, Msajili wa Vyama vya Siasa au 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
 (2) Pingamizi litakalowekwa na Msajili wa Vyama 
vya Siasa litajikita katika masharti ya Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi pekee. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1)-  
 (a) mgombea au Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

atawasilisha pingamizi kwa Tume si zaidi ya saa 
kumi kamili alasiri ya siku inayofuatia siku ya 
uteuzi; 

 (b) Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilishwa 
pingamizi kwa Tume ndani ya siku kumi na nne 
baada ya siku ya uteuzi. 

  (4) Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea wa kiti 
cha Rais na Makamu wa Rais litawasilishwa kwa Tume 
kupitia Fomu Na. 9A iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza ikieleza yafuatayo: 

 (a) taarifa za mweka pingamizi; 
 (b) taarifa za mgombea anayewekewa pingamizi; 
 (c) sababu za pingamizi; 
 (d) tarehe na muda wa kuwasilisha pingamizi; na 
 (e) saini ya mweka pingamizi. 
  (5) Mapema iwezekanavyo na kabla ya kuamua 

uhalali wa pingamizi, Tume- 
 (a) itamtaarifu kwa maandishi mgombea ambaye 

amewekewa pingamizi; na 
 (b) itamtaka mgombea kujibu pingamizi kwa 

maandishi ndani ya saa ishirini na nne tangu 
kupokea taarifa ya pingamizi lililowekwa dhidi 
yake. 

  (6) Endapo Tume itaamua kuhusu pingamizi, 
itawataarifu wahusika kwa maandishi kuhusu uamuzi na 
sababu za uamuzi huo. 



Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 
Tangazo la Serikali Na.86 (Linaendelea.) 

19 

  (7) Endapo Tume itakubali pingamizi dhidi ya uteuzi 
wa mgombea, itafuta jina la mgombea huyo katika orodha 
ya wagombea walioteuliwa. 

  
(b) Uteuzi wa Mgombea Ubunge 

  
Utaratibu wa 
uteuzi wa 
mgombea 
ubunge 

 23.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, 
mgombea ubunge aliyependekezwa na chama cha siasa au 
mpiga kura aliyeidhinishwa na chama cha siasa kwa 
maandishi, atawasilisha kwa msimamizi wa uchaguzi barua 
ya utambulisho kutoka kwa katibu wa chama cha siasa ngazi 
ya mkoa, wilaya au jimbo na msimamizi wa uchaguzi 
atampa mtu huyo Fomu Na. 8B iliyoainishwa katika Jedwali 
la Kwanza: 

  Isipokuwa kwamba, ikiwa Tume itaona kuna sababu 
za msingi inaweza kuelekeza barua ya utambulisho wa 
mgombea itolewe na Katibu Mkuu wa chama cha siasa 
husika. 

  (2)  Fomu ya uteuzi inayorejewa katika kanuni ndogo 
ya (1) itatolewa pamoja na Fomu Na. 10 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

  (3)  Fomu ya uteuzi wa mgombea ubunge itakuwa na 
taarifa zifuatazo: 

 (a) taarifa binafsi za mgombea; 
 (b) tamko la mgombea kuwa ana sifa za kuwa 

mgombea ubunge; 
 (c) uthibitisho wa katibu wa chama cha siasa ngazi 

ya mkoa, wilaya au jimbo kuwa mgombea ni 
mwanachama na amedhaminiwa na chama cha 
siasa; 

 (d) tamko, majina na namba za kadi za wapiga kura 
wanaomdhamini mgombea; 

 (e) kiapo cha mgombea ubunge kitakachojazwa na 
kusainiwa na mgombea mbele ya Hakimu; na 

 (f) uthibitisho wa msimamizi wa uchaguzi wa 
kumteua mgombea. 

  (4) Mgombea anayependekezwa kwa ajili ya 
uchaguzi wa Mbunge, kabla ya saa kumi alasiri siku ya 
uteuzi, atawasilisha kwa msimamizi wa uchaguzi fomu yake 
ya uteuzi iliyoambatishwa na- 
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 (a) picha nne za rangi zenye ukubwa sawa na picha 
zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria 
zilizopigwa si zaidi ya miezi mitatu kabla ya siku 
ya uteuzi;  

 (b) uthibitisho wa malipo ya dhamana ya kiasi cha 
shilingi elfu hamsini kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 51 cha Sheria; na 

 (c) Fomu Na. 10 iliyotolewa chini ya kanuni ndogo 
ya (2) na kusainiwa mbele ya msimamizi wa 
uchaguzi. 

  (5) Endapo msimamizi wa uchaguzi ataridhika kuwa 
mgombea ubunge anayependekezwa ana sifa za kugombea, 
atathibitisha uteuzi wa mgombea katika Fomu Na. 8B 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Kubandika 
fomu ya uteuzi 
wa mgombea 
ubunge 

 24.  Kabla au ifikapo saa kumi kamili alasiri siku ya 
uteuzi, msimamizi wa uchaguzi atabandika nakala ya fomu 
ya uteuzi wa mgombea ubunge aliyeteuliwa katika sehemu 
ya wazi inayoonekana nje ya ofisi yake. 

  
Pingamizi 
dhidi ya uteuzi 
wa mgombea 
ubunge 
 

 25.-(1) Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea 
ubunge linaweza kuwekwa na mgombea mwingine ndani ya 
jimbo, Msajili wa Vyama vya Siasa au Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali. 

 
Sura ya 278 

 (2) Pingamizi litakalowekwa na Msajili wa Vyama 
vya Siasa litajikita katika masharti ya Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi pekee. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1)-  
 (a) mgombea au Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

atawasilisha pingamizi kwa msimamizi wa 
uchaguzi si zaidi ya saa kumi kamili alasiri ya 
siku inayofuatia siku ya uteuzi; 

 (b) Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilishwa 
pingamizi kwa msimamizi wa uchaguzi ndani ya 
siku kumi na nne baada ya siku ya uteuzi. 

  (4) Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea ubunge 
litawasilishwa kwa msimamizi wa uchaguzi kupitia Fomu 
Na. 9B iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza ikieleza 
yafuatayo: 

 (a) taarifa za mweka pingamizi; 
 (b) taarifa za mgombea anayewekewa pingamizi; 
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 (c) sababu za pingamizi; 
 (d) tarehe na muda wa kuwasilisha pingamizi; na 
 (e) saini ya mweka pingamizi. 
  (5) Mapema iwezekanavyo na kabla ya kuamua 

uhalali wa pingamizi, msimamizi wa uchaguzi- 
 (a) atamtaarifu kwa maandishi mgombea ambaye 

amewekewa pingamizi; na 
 (b) atamtaka kujibu pingamizi kwa maandishi ndani 

ya saa ishirini na nne tangu kupokea taarifa ya 
pingamizi lililowekwa dhidi yake. 

  (6) Endapo msimamizi wa uchaguzi ataamua juu ya 
pingamizi lolote, atawataarifu kwa maandishi wahusika 
kuhusu uamuzi na sababu za uamuzi huo. 

  (7) Endapo msimamizi wa uchaguzi anakubali 
pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea, atafuta jina la 
mgombea huyo katika orodha ya wagombea walioteuliwa. 

  
(c) Uteuzi wa Wagombea Udiwani 

  
Utaratibu wa 
uteuzi wa 
mgombea 
udiwani 

 26.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, 
mgombea udiwani aliyependekezwa na chama cha siasa au 
mpiga kura aliyeidhinishwa na chama cha siasa kwa 
maandishi, atawasilisha kwa msimamizi wa uchaguzi au 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi barua ya utambulisho 
kutoka kwa katibu wa chama cha siasa ngazi ya mkoa, 
wilaya, jimbo au kata na msimamizi wa uchaguzi au 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi atampa mtu huyo Fomu 
Na. 8C iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza: 

  Isipokuwa kwamba, ikiwa Tume itaona kuna sababu 
za msingi inaweza kuelekeza barua ya utambulisho wa 
mgombea itolewe na Katibu Mkuu wa chama cha siasa 
husika. 

  (2) Fomu ya uteuzi inayorejewa katika kanuni ndogo 
ya (1) itatolewa pamoja na Fomu Na. 10 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

  (3) Fomu ya uteuzi wa wagombea udiwani itakuwa 
na taarifa zifuatazo: 

 (a) taarifa binafsi za mgombea; 
 (b) tamko la mgombea kuwa ana sifa za kuwa 

mgombea udiwani; 
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 (c) uthibitisho wa katibu wa chama cha siasa ngazi 
ya mkoa, wilaya, jimbo au kata kuwa mgombea 
ni mwanachama na amedhaminiwa na chama cha 
siasa; 

 (d) tamko, majina na namba za kadi za wapiga kura 
wanaomdhamini mgombea; 

 (e) kiapo cha mgombea udiwani kitakachojazwa na 
kusainiwa na mgombea mbele ya Hakimu; na 

 (f) uthibitisho wa msimamizi wa uchaguzi au 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi wa kumteua 
mgombea. 

  (4) Kabla ya saa kumi kamili alasiri siku ya uteuzi, 
mgombea udiwani anayependekezwa atawasilisha kwa 
msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi fomu yake ya uteuzi ikiambatishwa na- 

 (a) picha nne za rangi zenye ukubwa sawa na picha 
zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria 
zilizopigwa si zaidi ya miezi mitatu kabla ya siku 
ya uteuzi; 

 (b) Fomu Na. 10 iliyotolewa chini ya kanuni ndogo 
ya (2) na kusainiwa mbele ya msimamizi wa 
uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi; na 

 (c) uthibitisho wa malipo ya dhamana ya kiasi cha 
shilingi elfu tano kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 63 cha Sheria. 

  (5) Endapo msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi atajiridhisha kuwa mgombea udiwani 
anayependekezwa ana sifa za kugombea, atathibitisha uteuzi 
wa mgombea katika Fomu Na. 8C iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 

  
Kubandika 
fomu ya uteuzi 
wa mgombea 
udiwani 

 27. Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi atabandika nakala ya fomu ya uteuzi wa 
mgombea udiwani aliyeteuliwa, katika sehemu ya wazi 
inayoonekana nje ya ofisi yake kabla au ifikapo  saa kumi 
kamili alasiri ya siku ya uteuzi. 

  
Pingamizi 
dhidi ya uteuzi 
wa mgombea 
udiwani 

 28.-(1) Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea 
udiwani linaweza kuwekwa na mgombea mwingine ndani ya 
kata, Msajili wa Vyama vya Siasa au Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali. 
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Sura ya 278 

 (2) Pingamizi litakalowekwa na Msajili wa Vyama 
vya Siasa litajikita katika masharti ya Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi pekee. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1)- 
 (a) mgombea au Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

atawasilisha pingamizi kwa msimamizi wa 
uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi si 
zaidi ya saa kumi kamili alasiri ya siku 
inayofuatia siku ya uteuzi; 

 (b) Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilisha 
pingamizi kwa msimamizi wa uchaguzi au 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi ndani ya siku 
kumi na nne baada ya siku ya uteuzi. 

  (4) Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea udiwani 
litawasilishwa kwa msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi kupitia Fomu Na. 9C iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza ikieleza yafuatayo: 

 (a) taarifa za mweka pingamizi; 
 (b) taarifa za mgombea anayewekewa pingamizi; 
 (c) sababu za pingamizi; 
 (d) tarehe na muda wa kuwasilisha pingamizi; na 
 (e) saini ya mweka pingamizi. 
  (5) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 

wa uchaguzi, mapema iwezekanavyo, na kabla ya kuamua 
uhalali wa pingamizi- 

 (a) atamtaarifu kwa maandishi mgombea ambaye 
amewekewa pingamizi; na 

 (b) atamtaka mgombea kujibu pingamizi kwa 
maandishi ndani ya saa ishirini na nne tangu 
kupokea taarifa ya pingamizi lililowekwa dhidi 
yake. 

  (6) Endapo msimamizi msaidizi wa uchaguzi 
ataamua juu ya pingamizi, atawasilisha uamuzi huo kwa 
msimamizi wa uchaguzi ambaye bila kuchelewa atapitia 
uamuzi husika na anaweza kukubali au kutengua uamuzi 
huo. 

  (7) Endapo msimamizi wa uchaguzi anakubali 
pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea, atafuta jina la 
mgombea huyo katika orodha ya wagombea walioteuliwa na 
ataitaarifu Tume. 
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(d) Rufaa Dhidi ya Uamuzi wa Pingamizi la Uteuzi 
  
Rufaa  29.-(1) Mgombea wa nafasi ya ubunge au udiwani 

ambaye hajaridhika na uamuzi wa msimamizi wa uchaguzi 
uliofanyika chini ya kanuni ya 25(7) na 28(7) anaweza 
kukata rufaa kwa Tume ndani ya saa ishirini na nne tangu 
uamuzi huo ulipotolewa au muda mwingine zaidi kadiri 
Tume itakavyoruhusu. 

  (2) Rufaa chini ya kanuni ndogo ya (1) itawasilishwa 
kupitia Fomu Na. 12 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza, na fomu hiyo itapatikana kwa msimamizi wa 
uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi. 

  (3) Rufaa itawasilishwa kwa msimamizi wa uchaguzi 
ambaye ataipokea kwa niaba ya Tume. 

  (4) Msimamizi wa uchaguzi, baada ya kupokea rufaa 
chini ya kanuni ndogo ya (3) na bila kuchelewa, atawasilisha 
kwa Tume rufaa hiyo akiambatisha fomu ya uteuzi, fomu ya 
pingamizi na nyaraka nyingine yoyote muhimu ya ushahidi 
kuhusu rufaa kwa ajili ya uamuzi. 

  
Uamuzi wa 
rufaa 

 30.-(1) Tume, kabla ya kufanya uamuzi wa rufaa,  
inaweza kumuita mtu yeyote kutoa ushahidi, maelezo au 
ufafanuzi kuhusu rufaa hiyo. 

  (2) Kutokuwepo kwa mtu yeyote aliyeitwa kwa 
mujibu wa kanuni ndogo ya (1) hakutabatilisha mwenendo 
au uamuzi wa Tume. 

  (3) Tume inaweza kukataa au kukubali rufaa 
iliyowasilishwa. 

  (4) Endapo Tume itaamua rufaa chini ya kanuni 
ndogo ya (3), itarejesha au kufuta jina la mgombea husika 
katika orodha ya wagombea walioteuliwa. 

  (5) Endapo Tume itafanya uamuzi wa rufaa chini ya 
kanuni hii, itawataarifu wahusika wa pande zote kwa 
maandishi kuhusu uamuzi wake na sababu za uamuzi huo. 

  (6) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, uamuzi 
utakaofanyika chini ya kanuni hii utakuwa ni wa mwisho na 
hautahojiwa katika  mahakama yoyote isipokuwa kwa njia 
ya shauri la uchaguzi kwa mujibu wa masharti ya Sheria. 
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(e) Tamko la Mgombea la Kuheshimu na Kutekeleza  Kanuni za 
Maadili ya Uchaguzi  

 
Tamko la 
kuheshimu na 
kutekeleza 
kanuni za 
maadili ya 
uchaguzi 

 31.-(1) Mgombea anayependekezwa kwa ajili ya 
uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani atatoa tamko la 
kuheshimu na kutekeleza Kanuni za Maadili ya Uchaguzi 
kwa kutumia Fomu Na. 10 iliyoainishwa kwenye Jedwali la 
Kwanza. 

  (2) Fomu Na. 10 inayorejewa katika kanuni ndogo ya 
(1)-  

 (a) itajazwa na kusainiwa mbele ya Mkurugenzi wa 
Uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi au 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi; na 

 (b) itawasilishwa kwa Tume, msimamizi wa 
uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi 
pamoja na fomu ya uteuzi wa mgombea. 

  (3) Endapo mgombea anayependekezwa kugombea 
katika uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani atashindwa 
kujaza na kuwasilisha Fomu Na. 10, hatateuliwa. 

  
(f) Kujitoa kwa Mgombea 

 
Kujitoa 
ugombea 

 32.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, 
mgombea anayekusudia kujitoa kugombea atawasilisha 
yeye mwenyewe kwa Tume au msimamizi wa uchaguzi 
barua na tamko la kujitoa lililojazwa na  kusainiwa na 
mgombea mbele ya Jaji au Hakimu kabla ya saa kumi kamili 
alasiri ya siku ya uteuzi kupitia Fomu Na. 28 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza.  

  (2) Fomu ya tamko la kujitoa iliyorejewa katika 
kanuni ndogo ya (1) itaainisha- 

 (a) jina la mgombea anayekusudia kujitoa; 
 (b) nafasi aliyopendekezwa kugombea; 
 (c) chama cha siasa kilichomdhamini; 
 (d) ikiwa ni mgombea wa ubunge au udiwani, jina la 

jimbo au kata mtawalia, ambayo anapendekezwa 
kugombea; 

 (e) uthibitisho wa Jaji au Hakimu kuhusu mgombea 
kujitoa; na 

 (f) taarifa nyingine yoyote kadiri itakavyoonekana 
inafaa. 
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  (3) Nakala ya barua na tamko la kujitoa la mgombea 
wa kiti cha Rais litawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa chama 
cha siasa kilichomdhamini  kabla ya saa kumi kamili alasiri 
siku ya uteuzi.  

  (4) Barua na tamko la kujitoa kwa mgombea ubunge 
au udiwani itawasilishwa kwa tawi la chama cha siasa 
kilichomdhamini kabla ya saa kumi kamili alasiri ya siku ya 
uteuzi. 

  (5) Endapo Tume au msimamizi wa uchaguzi 
ataridhika kuwa masharti ya Sheria na kanuni hii 
yamezingatiwa, atafuta jina la mgombea katika orodha ya 
wagombea na ikiwa ni mgombea wa ubunge au udiwani, 
msimamizi wa uchaguzi baada ya kufuta jina la mgombea 
katika orodha, mapema iwezekanavyo atamtaarifu 
Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

  
Mgombea 
pekee kabla ya 
siku ya 
uchaguzi 

 33.-(1) Endapo kabla ya siku ya uchaguzi kutakuwa 
na mgombea mmoja baada ya wagombea wengine kujitoa- 

(a) Tume, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi atamtangaza mgombea 
huyo kuwa mgombea pekee; na 

 (b) Tume inaweza kuendelea na uchaguzi au 
kutengua siku ya uchaguzi iliyopangwa awali na 
kupanga siku nyingine ya uchaguzi. 

  (2) Baada ya mgombea kutangazwa kuwa mgombea 
pekee chini ya kanuni ndogo ya (1), taratibu za uchaguzi 
kuhusiana na mgombea pekee zitazingatiwa. 

  
(g) Kampeni za Uchaguzi 

 
Muda wa 
kampeni 

 34. Mikutano ya kampeni za uchaguzi itafanyika 
muda wowote kuanzia saa mbili kamili asubuhi hadi saa 
kumi na mbili kamili jioni. 

  
Ratiba ya 
mikutano ya 
kampeni ya 
wagombea 

 35.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi au msimamizi wa 
uchaguzi, kadiri itakavyokuwa, kabla ya kuanza kwa kipindi 
cha kampeni, atavitaka vyama vya siasa vilivyopendekeza 
na kudhamini wagombea, kuwasilisha mapendekezo ya 
ratiba za mikutano ya hadhara ya kampeni ya mgombea siku 
saba kabla ya siku ya uteuzi. 
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  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
ratiba za kampeni za wagombea wa kiti cha Rais na Makamu 
wa Rais zitawasilishwa kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi na 
ratiba za kampeni za wagombea ubunge na udiwani 
zitawasilishwa kwa msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi. 

  (3) Ratiba ya mikutano inayopendekezwa itaainisha 
tarehe, muda na mahali ambapo mikutano hiyo itafanyika. 

  (4) Mkurugenzi wa Uchaguzi, msimamizi wa 
uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi, kadiri 
itakavyokuwa, baada ya kupokea ratiba iliyorejewa chini ya 
kanuni ndogo ya (1), ataitisha mkutano wa wagombea wote 
au mawakala wa vyama vya siasa wanaohusika kwa ajili ya 
kuandaa ratiba ya mikutano ya kampeni iliyoratibiwa. 

  (5) Kwa madhumuni ya kampeni za uchaguzi wa kiti 
cha Rais na Makamu wa Rais, Mkurugenzi wa Uchaguzi, 
baada ya kuandaa ratiba iliyorejewa chini ya kanuni ndogo 
ya (3), atasambaza nakala za ratiba hiyo kwa- 

 (a) vyama vya siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi 
wa Rais; 

 (b) waratibu wa uchaguzi wa mikoa; 
 (c) wasimamizi wa uchaguzi; 
 (d) wakuu wa mikoa; na 
 (e) Inspekta Jenerali wa Polisi kwa madhumuni ya 

kuhakikisha  usalama; na  
 (f) wadau wengine wa uchaguzi kadiri 

itakavyoonekana inafaa. 
  (6) Kwa madhumuni ya kampeni za uchaguzi wa 

ubunge na udiwani, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi baada ya kuandaa ratiba iliyorejewa 
chini ya kanuni ndogo ya (4), atasambaza nakala za ratiba 
hiyo kwa- 

 (a) vyama vya siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi 
wa ubunge au udiwani; 

 (b) mkuu wa wilaya; na 
 (c) mkuu wa polisi wa wilaya husika kwa 

madhumuni ya kuhakikisha usalama; na 
 (d)  wadau wengine wa uchaguzi kadiri 

itakavyoonekana inafaa. 
 
 

 (7) Ratiba iliyoratibiwa na kuwasilishwa kwa 
Inspekta Jenerali wa Polisi na Mkuu wa Polisi wa Wilaya 
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Sura ya 258 
Sura ya 332 

itachukuliwa kuwa ni taarifa ya mikutano inayopendekezwa 
kwa madhumuni ya Sheria ya Vyama vya Siasa na Sheria ya 
Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi. 

  (8) Chama cha siasa au mgombea anayeshiriki katika 
uchaguzi atazingatia ratiba ya mikutano ya hadhara ya 
kampeni inayoratibiwa. 

  (9) Kwa madhumuni ya kanuni hii, ratiba ya 
mikutano ya kampeni haitajumuisha uhamasishaji wa 
nyumba kwa nyumba. 

  
Mabadiliko ya 
ratiba ya 
mikutano ya 
kampeni 
inayoratibiwa 

 36.-(1) Endapo chama cha siasa kinakusudia kubadili 
eneo au ratiba ya mikutano ya kampeni, kitamjulisha 
Mkurugenzi wa Uchaguzi au msimamizi wa uchaguzi kwa 
maandishi kikieleza mabadiliko yanayopendekezwa na 
sababu za mabadiliko na Mkurugenzi wa Uchaguzi au 
msimamizi wa uchaguzi kadiri itakavyokuwa, kabla ya 
kufanya uamuzi, ataitisha mkutano wa wagombea au 
mawakala wa vyama wanaohusika kwa ajili ya kukubaliana 
kuhusu mabadiliko hayo. 

  (2) Endapo ratiba ya kampeni ya mgombea ubunge 
au udiwani itaingiliana na ratiba ya mgombea wa kiti cha 
Rais au Makamu wa Rais  katika jimbo au kata, msimamizi 
wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi ataitisha 
mkutano wa wagombea au mawakala wao kwa ajili ya 
kufanya mabadiliko ya ratiba ya kampeni za mgombea 
ubunge au udiwani. 

  (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) na (2), 
endapo ratiba ya mikutano ya kampeni inatakiwa kufanyiwa 
marekebisho, Mkurugenzi wa Uchaguzi au msimamizi wa 
uchaguzi, kadiri itakavyokuwa, atafanya marekebisho na 
atawataarifu ipasavyo wahusika waliotajwa katika kanuni ya 
35(5) na (6). 

  
SEHEMU YA SITA 

UTEUZI WA MAWAKALA WA UPIGAJI KURA, UTARATIBU WA 
UPIGAJI KURA NA KUTANGAZA MATOKEO 

(a) Siku ya Uchaguzi na Upigaji Kura 
 

Siku ya 
uchaguzi 

 37. Siku ya uchaguzi itapangwa na Tume kwa 
kuzingatia masharti ya Sheria. 
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Kusitisha siku 
ya uchaguzi  

 38. Endapo kabla ya siku ya uchaguzi litatokea tukio 
katika jimbo au kata ambalo linazuia uchaguzi kufanyika, 
msimamizi wa uchaguzi haraka iwezekanavyo ataitaarifu 
Tume ambayo itapanga tarehe nyingine ya uchaguzi  katika 
jimbo au kata hiyo kwa mujibu wa Sheria. 

  
Vituo vya 
kupigia kura 

 39.-(1) Vituo vya kuandikisha wapiga kura 
vilivyoanzishwa na Tume vitatumika kama vituo vya 
kupigia kura. 

  (2) Tume itamtaarifu msimamizi wa uchaguzi 
kuhusu idadi ya vituo vya kupigia kura na wapiga kura 
walioandikishwa katika vituo hivyo. 

  
Mawakala wa 
upigaji kura 

 40.-(1) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi, ndani ya siku kumi na nne kabla ya 
siku ya uchaguzi au kipindi kingine chochote 
kitakachoelekezwa na Tume, atawapa wagombea au vyama 
vya siasa majina na anuani za vituo vya kupigia kura. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, chama cha 
siasa kinachoshiriki katika uchaguzi, kitawasilisha kwa 
msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi taarifa yenye orodha na barua za utambulisho za 
mawakala walioteuliwa katika kila kituo cha kupigia kura si 
chini ya siku saba kabla ya siku ya uchaguzi au ndani ya 
muda mfupi zaidi kadiri Tume itakavyoruhusu. 

  (3) Taarifa itakayotolewa chini ya kanuni ndogo ya 
(2) itaainisha jina la wakala aliyeteuliwa, jina na anuani ya 
kituo cha kupigia kura ambacho wakala amepangiwa.  

  (4) Taarifa ya mawakala itaambatishwa na nyaraka 
zifuatazo kuhusiana na kila wakala- 

 (a) picha mbili za rangi zenye ukubwa sawa na picha 
inayotumika katika  pasi ya kusafiria; 

 (b) nakala ya kitambulisho cha taifa; 
 (c) nakala ya kadi ya mpiga kura; au 
 (d) nakala ya pasi ya kusafiria: 
  Isipokuwa kwamba, kituo cha kupigia kura kitakuwa 

na wakala mmoja kutoka chama cha siasa kinachoshiriki 
uchaguzi ambaye atakuwa ni wakala kwa wagombea wa 
chama hicho katika uchaguzi wa Rais, Mbunge na Diwani. 

  (5) Baada ya kupokea taarifa chini ya kanuni ndogo 
ya (2), msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 
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uchaguzi atawajulisha wasimamizi wa vituo vya kupigia 
kura kuhusu mawakala wa upigaji kura walioidhinishwa 
kuwa katika kila kituo cha kupigia kura. 

  (6) Wakala wa upigaji kura ataapa kiapo cha kutunza 
siri mbele ya msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi si chini ya siku saba kabla ya siku ya 
uchaguzi au ndani ya kipindi kifupi kama Tume 
itakavyoruhusu, kwa kutumia Fomu Na. 7 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza. 

  (7) Wakala wa upigaji kura hataruhusiwa kuingia 
katika kituo cha kupigia kura bila kuapa kiapo cha kutunza 
siri. 

  (8) Msimamizi wa uchaguzi ataandaa orodha ya 
mawakala wa upigaji kura kwa kila kituo na kuambatisha 
barua za utambulisho, picha au nakala za nyaraka 
zilizoainishwa chini ya kanuni ndogo ya (4) ili kutumika 
kama utambulisho wa mawakala wa upigaji kura katika 
vituo vya kupigia kura. 

  (9) Utambulisho wa mawakala wa upigaji kura chini 
ya kanuni ndogo ya (8) utakuwa ni ushahidi unaojitosheleza 
wa utambulisho wa mawakala wa upigaji kura. 

  (10) Masharti ya kanuni hii hayatatumika katika 
vituo vya kupigia kura vilivyopo magerezani na kwenye 
vyuo vya mafunzo.  

  
Kutokuwepo 
kwa wakala au 
mgombea 

 41. Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, ikiwa 
kitendo au shughuli yoyote inatakiwa kuthibitishwa au 
kufanywa mbele ya wakala au mgombea, kutokuwepo kwa 
wakala au mgombea huyo kwa muda na sehemu 
iliyopangwa kwa ajili hiyo, hakutabatilisha kitendo au 
shughuli hiyo iwapo imefanywa kwa mujibu wa Sheria. 

  
Usambazaji na 
utunzaji wa 
vifaa vya 
uchaguzi 

 42.-(1) Tume itapeleka vifaa vinavyotakiwa kwa ajili 
ya uchaguzi kwa wasimamizi wa uchaguzi na Tume au 
Mkurugenzi wa Uchaguzi atatoa maelekezo ya namna ya 
kutumia, kusambaza na kuhifadhi vifaa hivyo. 

  (2) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi, si zaidi ya siku moja kabla ya siku ya uchaguzi, 
atagawa au ataagiza kugawanywa kwa vifaa vya uchaguzi 
kwa wasimamizi wa vituo. 
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  (3) Mgawanyo wa vifaa chini ya kanuni hii 
utafanyika kwa maandishi na msimamizi wa kituo atapaswa 
kuvitunza vifaa hivyo katika sehemu salama. 

  
Hesabu ya 
karatasi za 
kura 

 43.-(1) Msimamizi wa kituo, kabla ya kuanza upigaji 
kura na baada ya kukamilika kwa zoezi la upigaji kura, 
ataandika hesabu ya karatasi za kura katika Fomu Na. 13 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza ikionesha- 

 (a) karatasi za kura alizopewa na msimamizi wa 
uchaguzi; 

 (b) karatasi za kura zilizotumika; 
 (c) karatasi za kura zilizoharibika; na 
 (d) karatasi za kura ambazo hazijatumika. 
  (2) Fomu ya hesabu ya karatasi za kura inayorejewa 

chini ya kanuni ndogo ya (1) itawasilishwa kwa msimamizi 
wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi. 

  
Kuridhika au 
kutoridhika 
kwa wakala wa 
upigaji kura 

 44.-(1) Wakala wa upigaji kura ambaye ameridhika 
na maandalizi ya kituo cha kupigia kura, kabla ya kuanza 
kwa upigaji kura au mchakato wa upigaji kura katika kituo 
husika cha kupigia kura na kabla ya kufungwa kwa kituo cha 
upigaji kura, baada ya zoezi la upigaji kura kukamilika 
ataeleza kuridhika kwake kwa kujaza Fomu Na. 14 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.  

  (2) Wakala wa upigaji kura ambaye hajaridhika na 
maandalizi ya kituo cha kupigia kura kabla ya kuanza kwa 
upigaji kura au mchakato wa upigaji kura katika kituo husika 
cha kupigia kura na kabla ya kufungwa kwa kituo cha upigaji 
kura baada ya zoezi la upigaji kura kukamilika, ataeleza 
malalamiko yake kwa kujaza Fomu Na. 14 iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza.  

  (3) Baada ya kupokea malalamiko yaliyowasilishwa 
chini ya kanuni ndogo ya (2), msimamizi wa kituo au 
msimamizi msaidizi wa kituo atashughulikia malalamiko 
hayo na kueleza namna alivyoshughulikia kwa kujaza Fomu 
Na. 14 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Malalamiko ya 
mpiga kura  

 45.-(1) Mpiga kura ambaye hajaridhika na 
mwenendo wa upigaji kura katika kituo cha kupigia kura 
anaweza kuwasilisha malalamiko kwa msimamizi wa kituo 
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au msimamizi msaidizi wa kituo kwa kutumia Fomu Na. 15 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Baada ya kupokea malalamiko yaliyowasilishwa 
chini ya kanuni ndogo (1), msimamizi wa kituo au 
msimamizi msaidizi wa kituo atashughulikia malalamiko 
hayo na kueleza namna alivyoshughulikia kwa kujaza Fomu 
Na. 15 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Uratibu, 
usimamizi na 
uendeshaji wa 
uchaguzi 
katika 
magereza na 
vyuo vya 
mafunzo 

 46. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, uratibu, 
usimamizi na uendeshaji wa uchaguzi katika magereza na 
vyuo vya mafunzo utakuwa kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Tatu. 

  
Upigaji kura 
kwa watu 
wasioweza 
kupiga kura 
wenyewe 

 47.-(1) Endapo mpiga kura anayekusudia kupiga 
kura ni mtu mwenye ulemavu wa kutoona, msimamizi wa 
kituo au msimamizi msaidizi wa kituo ataweka karatasi ya 
kura kwenye jalada la nukta nundu na kumpa mpiga kura 
huyo kwa ajili ya kupiga kura yake. 

  (2) Endapo mpiga kura anayekusudia kupiga kura 
hawezi kupiga kura kwa sababu ya ulemavu wa kutoona, 
hawezi kusoma au sababu nyingine ya kimaumbile, anaweza 
kumwomba mtu atakayemchagua mwenyewe tofauti na 
msimamizi wa kituo, msimamizi msaidizi wa kituo, karani 
mwongozaji, mlinzi wa kituo au wakala wa upigaji kura, 
kwa ajili ya kumsaidia kupiga kura kwa kuzingatia masharti 
ya Sheria. 

  
Upigaji kura 
katika kituo 
tofauti na kituo 
cha 
kuandikishwa  

 48.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 
42(3) cha Sheria, mpiga kura anaweza kupiga kura ya Rais 
katika kituo cha kupigia kura tofauti na kituo 
alichojiandikisha ikiwa ameruhusiwa na Tume kwa 
kuzingatia utaratibu ulioainishwa katika Jedwali la Nne. 

  (2) Endapo mpiga kura ameteuliwa kuwa msimamizi 
wa uchaguzi, msimamizi msaidizi wa uchaguzi, msimamizi 
wa kituo, msimamizi msaidizi wa kituo, karani mwongozaji, 
wakala wa upigaji kura, mlinzi wa kituo au katika wadhifa 
mwingine wowote katika kituo cha kupigia kura katika eneo 
la uchaguzi tofauti na kituo cha kupigia kura 
alichoandikishwa, Mkurugenzi wa Uchaguzi au mtu 
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mwingine yeyote aliyeidhinishwa na Mkurugenzi wa 
Uchaguzi anaweza kumuidhinisha mpiga kura huyo kupiga 
kura katika kituo tofauti na alichojiandikisha kwa kutumia 
Fomu Na. 18 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (3) Endapo mpiga kura aliyeandikishwa katika jimbo 
ni mgombea ubunge au katika kata ni mgombea udiwani na 
anakusudia kupiga kura katika kituo tofauti na kituo 
alichoandikishwa, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi atamuidhinisha mgombea huyo 
kupiga kura katika kituo tofauti na alichojiandikisha kwa 
kutumia Fomu Na. 19 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza.    

  (4) Bila kuathiri masharti mengine ya Sheria, wapiga 
kura walioruhusiwa kupiga kura ya Rais katika vituo vya 
kupigia kura tofauti na vituo walivyoandikishwa kwa mujibu 
wa kanuni ndogo ya (1) watachukuliwa kuwa ni wapiga kura 
walioandikishwa katika Daftari la kituo walichoruhusiwa 
kupiga kura kwa madhumuni ya uchaguzi husika pekee. 

  
Mpiga kura 
kuwekwa 
alama kwa 
wino 
usiofutika 

 49. Baada ya mpiga kura kutumbukiza kura yake 
kwenye sanduku la kura na kabla ya mpiga kura kuondoka 
kwenye kituo cha kupigia kura, msimamizi wa kituo au 
msimamizi msaidizi wa kituo ataweka alama katika kidole 
cha mpiga kura huyo kwa wino usiofutika kwa utaratibu 
utakaoelekezwa na Tume. 

  
(b) Kuhesabu Kura, Kujumlisha na Kutangaza Matokeo 

  
Kuhesabu kura  50. Msimamizi wa kituo cha kupigia kura mara baada 

ya kufunga kituo cha kupigia kura atahesabu kura zote 
zilizopigwa katika kituo hicho mbele ya watu 
wanaoruhusiwa kuwepo kwa mujibu wa Sheria, ikiwa wapo. 

  
Kuridhika au 
kutoridhika 
kwa mgombea 
au wakala wa 
kuhesabu kura  

 51. Mgombea au wakala wa kuhesabu kura, ikiwa 
ameridhika au hajaridhika wakati wa kukagua masanduku, 
kuthibitisha idadi ya kura zilizomo ndani ya kila sanduku au 
kuhesabu kura alizopata kila mgombea atajaza Fomu Na. 16 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na kuiwasilisha kwa 
msimamizi wa kituo au msimamizi msaidizi wa kituo, 
ambaye, iwapo kuna kutokuridhika, atashughulikia 
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malalamiko hayo na kueleza katika fomu hiyo namna 
alivyoyashughulikia. 

  
Matokeo ya 
uchaguzi 
katika kituo 
cha kupigia 
kura  

 52.-(1) Msimamizi wa kituo, baada ya kuhesabu kura 
zilizopigwa kituoni, ataandika matokeo ya uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani katika Fomu Na. 21A, 21B na 
21C mtawalia, zilizoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Fomu za matokeo ya uchaguzi zilizorejewa katika 
kanuni ndogo ya (1) zitasainiwa na msimamizi wa kituo au 
msimamizi msaidizi wa kituo na mgombea au wakala wa 
kuhesabu kura, ikiwa yupo. 

  (3) Msimamizi wa kituo, mara baada ya kukamilika 
kwa zoezi la kuhesabu kura, ataandaa taarifa ya kituo cha 
kupigia kura kwa kutumia Fomu Na. 20 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza ambayo itajumuisha- 

 (a) Fomu Na. 14 na 16 zilizojazwa zinazoonesha 
taarifa zinazohusiana na kuridhika au kutoridhika 
kwa wakala au mgombea katika hatua ya kupiga 
kura au kuhesabu kura na kama kuna kutoridhika, 
namna ambavyo suala hilo lilishughulikiwa; 

 (b) Fomu Na. 15 yenye malalamiko ya mpiga kura 
kuhusu mchakato wa upigaji kura na namna 
yalivyoshughulikiwa; 

 (c) tamko la mpiga kura lililotolewa katika Fomu 
Na. 17 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza; 

 (d) Fomu Na. 14, 15, 16 na 17 ambazo hazijatumika, 
ikiwa zipo; 

 (e) Fomu Na. 13 ya jumla ya hesabu ya karatasi za 
kura; 

 (f) vibutu vya karatasi za kura; 
 (g) karatasi za kura ambazo hazijatumika au 

zilizoharibika, ikiwa zipo; 
 (h) Daftari; na 
 (i) Fomu Na. 18 na 19 kuhusu vibali vya watendaji 

wa uchaguzi, mawakala na wagombea kupiga 
kura katika vituo ambavyo hawakujiandikisha 
zilizotumika, ikiwa zipo. 

  (4) Msimamizi wa kituo au msimamizi msaidizi wa 
kituo, kadiri itakavyokuwa, atawasilisha nyaraka zifuatazo 
kwa msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi katika jimbo au kata: 
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 (a) matokeo ya uchaguzi ya kituo cha kupigia kura 
katika Fomu Na. 21A, 21B au 21C; 

 (b) taarifa ya kituo cha kupigia kura katika Fomu Na. 
20; 

 (c) masanduku ya kura yenye kura; na 
 (d) vifaa na nyenzo nyingine zozote za uchaguzi 

alizokabidhiwa kwa madhumuni ya zoezi la 
upigaji kura. 

  
Taarifa ya 
majumuisho ya 
kura 

 53. Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi kabla ya kuanza kupokea fomu za matokeo na 
vifaa kutoka katika vituo vyote vya kupigia kura katika 
jimbo au kata, atavitaarifu vyama vya siasa au wagombea 
tarehe, muda na mahali pa kujumlishia kura. 

  
Uamuzi wa 
kura zenye 
mgogoro 

 54.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, 
msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi, kadiri itakavyokuwa, ataamua uhalali wa kura 
zenye mgogoro kabla ya kuanza kujumlisha kura na 
kuandika matokeo katika Sehemu B ya Fomu Na. 21A, 21B 
au 21C mtawalia, iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 
ikionesha idadi ya kura zenye mgogoro alizopata kila 
mgombea na kuagiza fomu hizo kusainiwa na wagombea au 
mawakala wa vyama vya siasa, ikiwa wapo. 

  (2) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi, kadiri itakavyokuwa, anaweza kumpa kila 
mgombea au wakala wake nakala ya fomu zinazorejewa 
chini ya kanuni ndogo ya (1). 

  
Kujumlisha 
kura 

 55.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 53, 
msimamizi wa uchaguzi atajumlisha kura kutoka kwenye 
vituo vyote vya kupigia kura ndani ya jimbo mbele ya 
wagombea au mawakala wa vyama vya siasa, ikiwa wapo. 

  (2) Mgombea au wakala hataruhusiwa kuingia au 
kuwepo katika kituo cha kujumlishia kura isipokuwa kama 
ameapa kiapo cha kutunza siri kwa kutumia Fomu Na. 7 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Matokeo ya 
awali ya 

 56.-(1) Msimamizi wa uchaguzi, mara baada ya 
kujumlisha kura za uchaguzi wa Rais- 
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uchaguzi wa 
Rais  

(a) atajaza Fomu Na. 22A iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza inayoonesha matokeo ya 
uchaguzi wa Rais kwa kila kituo cha kupigia kura 
katika jimbo; 

 (b) atajaza Fomu Na. 23A iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza inayoonesha matokeo ya 
uchaguzi wa Rais kwa kila chama cha siasa 
kwenye kila kituo cha kupigia kura katika jimbo; 

 (c) atajaza Fomu Na. 24A iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza inayoonesha matokeo ya 
awali ya uchaguzi wa Rais katika jimbo husika; 

 (d) atatoa kwa kila mgombea au wakala wake, ikiwa 
yupo, nakala ya Fomu Na. 24A ya matokeo ya 
awali ya uchaguzi wa Rais; 

 (e) atabandika nakala ya Fomu Na. 24A 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza, katika 
ubao wa matangazo kwenye ofisi ya msimamizi 
wa uchaguzi ya jimbo husika; na 

 (f) atawasilisha kwa Tume matokeo ya awali ya 
uchaguzi wa Rais katika jimbo hilo kupitia Fomu 
Na. 24A iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “matokeo ya 
awali” maana yake ni matokeo ya uchaguzi wa Rais katika 
jimbo husika. 

  
Matokeo ya 
uchaguzi wa 
Rais 

 57.-(1) Tume, kabla ya kupokea matokeo ya awali ya 
uchaguzi wa Rais kutoka majimbo yote ya uchaguzi, 
itavijulisha vyama vya siasa au wagombea wanaohusika 
kuhusu tarehe, muda na mahali pa kufanya majumuisho ya 
kura. 

  (2) Tume, baada ya kupokea matokeo ya awali ya 
uchaguzi wa Rais yaliyowasilishwa chini ya kanuni ya 55 na 
baada ya kuyathibitisha, itatangaza matokeo ya awali ya 
uchaguzi wa Rais kwa jimbo husika. 

  (3) Tume itajumlisha matokeo yote ya awali ya 
uchaguzi wa Rais ya kila mgombea, yaliyowasilishwa na 
wasimamizi wa uchaguzi na- 

 (a) itajaza Fomu Na. 25 iliyoainishwa katika Jedwali 
la Kwanza inayoonesha matokeo ya uchaguzi wa 
Rais kwa kila jimbo; na 
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 (b) itajaza Fomu Na. 26 iliyoainishwa katika Jedwali 
la Kwanza inayoonesha matokeo ya uchaguzi wa 
Rais kwa kila chama cha siasa kwenye kila 
jimbo. 

  (4) Tume, baada ya kujumlisha matokeo ya awali ya 
kila jimbo- 

 (a) itajaza matokeo ya uchaguzi wa Rais kwenye 
Fomu Na. 27 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza; 

 (b) itawataka wagombea au mawakala ikiwa wapo, 
kusaini Fomu Na. 27; 

 (c) itamtangaza mgombea ambaye amepata kura 
halali nyingi zaidi kuliko mgombea mwingine 
yeyote, kuwa Rais aliyechaguliwa; 

 (d) itampa kila mgombea au wakala wake nakala ya 
Fomu Na. 27; na 

 (e) itabandika nakala ya Fomu Na. 27 katika ubao wa 
matangazo kwenye ofisi za Tume. 

  (5) Mara baada ya kutangaza matokeo chini ya 
kanuni hii, Tume itatoa kwa mgombea aliyechaguliwa, hati 
ya kuchaguliwa kuwa Rais na hati ya kuchaguliwa kuwa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
zilizoainishwa katika Jedwali la Pili zikionesha- 

 (a) jina kamili la mgombea aliyechaguliwa; 
 (b) chama cha siasa cha mgombea aliyechaguliwa; 
 (c) tarehe ya uchaguzi na tarehe ya kutolewa hati; 
 (d) wadhifa aliopata mgombea aliyechaguliwa; na 
 (e) saini ya Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti wa 

Tume. 
  
Matokeo ya 
uchaguzi wa 
wabunge  

 58.-(1) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi, mara baada ya kujumlisha kura za 
ubunge kutoka katika vituo vyote vya kupigia kura katika 
jimbo- 

 (a) atajaza Fomu Na. 22B inayoonesha matokeo ya 
uchaguzi wa ubunge kwa kila kituo cha kupigia 
kura katika jimbo, iliyoainishwa katika Jedwali 
la Kwanza; na 

 (b) atajaza Fomu Na. 23B inayoonesha matokeo ya 
uchaguzi wa ubunge kwa kila chama cha siasa 
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kwenye kila kituo cha kupigia kura katika jimbo, 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Baada ya kujumlisha matokeo ya uchaguzi wa 
ubunge kwa jimbo, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi- 

 (a) atajaza matokeo ya uchaguzi wa ubunge kwenye 
Fomu Na. 24B iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza; 

 (b) atawataka wagombea au mawakala, ikiwa wapo, 
kusaini Fomu Na. 24B; 

 (c) atamtangaza mgombea ambaye amepata kura 
nyingi zaidi halali zilizopigwa kuwa Mbunge 
aliyechaguliwa; 

 (d) atampa kila mgombea au wakala wake nakala ya 
Fomu Na. 24B; na 

 (e) atabandika nakala ya Fomu Na. 24B katika ubao 
wa matangazo kwenye ofisi za jimbo husika. 

  (3) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi, mara baada ya kutangaza matokeo chini ya 
kanuni hii, atatoa kwa mgombea aliyechaguliwa, hati ya 
kuchaguliwa kuwa Mbunge iliyoainishwa katika Jedwali la 
Pili ikionesha- 

 (a) jina kamili la mgombea aliyechaguliwa; 
 (b) chama cha siasa cha mgombea aliyechaguliwa; 
 (c) tarehe ya uchaguzi na tarehe ya kutolewa hati; 
 (d) wadhifa aliopata mgombea aliyechaguliwa; na 
 (e) saini ya msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi. 
  
Matokeo ya 
uchaguzi wa 
madiwani  

 59.-(1) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi, mara baada ya kujumlisha kura za 
udiwani kutoka katika vituo vyote vya kupigia kura katika 
kata- 

 (a) atajaza matokeo ya uchaguzi wa udiwani kwa 
kila kituo cha kupigia kura katika kata kwenye 
Fomu Na. 22C iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza; na 

 (b) atajaza matokeo ya uchaguzi wa udiwani kwa 
kila chama cha siasa kwenye kila kituo cha 
kupigia kura katika kata kwenye Fomu Na. 23C 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
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  (2) Baada ya kujumlisha matokeo ya uchaguzi wa 
udiwani kwa kata, msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 
msaidizi wa uchaguzi- 

 (a) atajaza matokeo ya uchaguzi wa udiwani kwenye 
Fomu Na. 24C iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza; 

 (b) atawataka wagombea au mawakala ikiwa wapo, 
kusaini Fomu Na. 24C iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza; 

 (c) atamtangaza mgombea ambaye amepata kura 
nyingi halali zilizopigwa kuwa diwani 
aliyechaguliwa; 

 (d) atampa kila mgombea au wakala wake nakala ya 
Fomu Na. 24C; na 

 (e) atabandika nakala ya Fomu Na. 24C katika ubao 
wa matangazo kwenye ofisi za kata husika. 

  (3) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 
wa uchaguzi, mara baada ya kutangaza matokeo chini ya 
kanuni hii, atatoa kwa mgombea aliyechaguliwa, hati ya 
kuchaguliwa kuwa diwani iliyoainishwa katika Jedwali la 
Pili ikionesha- 

 (a) jina kamili la mgombea aliyechaguliwa; 
 (b) chama cha siasa cha mgombea aliyechaguliwa; 
 (c) tarehe ya uchaguzi na tarehe ya kutolewa hati; 
 (d) wadhifa aliopata mgombea aliyechaguliwa; na 
 (e) saini ya msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi. 
  
Kuwasilisha 
matokeo Tume 

 60. Msimamizi wa uchaguzi, baada ya kutangaza 
matokeo ya ubunge na udiwani, atawasilisha matokeo Tume. 

  
SEHEMU YA SABA 

UTEUZI WA WABUNGE NA MADIWANI WANAWAKE WA VITI 
MAALUMU 

  
Wanawake viti 
maalumu 

 61. Chama cha siasa kinachoshiriki uchaguzi wa 
ubunge na udiwani kitawasilisha kwa Tume majina ya 
wagombea wanawake wenye sifa kwa ajili ya uteuzi wa viti 
maalumu vya wabunge na madiwani wanawake si chini ya 
siku thelathini kabla ya uchaguzi ikiambatishwa na Fomu 
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Na. 8D na 8E kadiri itakavyokuwa, zilizoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza, zilizojazwa na kusainiwa ipasavyo. 

  
SEHEMU YA NANE 

MASHARTI MENGINEYO 
  
Fomu na hati  62. Fomu na hati nyingine isipokuwa zile 

zilizoainishwa chini ya Kanuni hizi ambazo zinatumiwa na 
Tume kwa madhumuni ya uchaguzi zitachukuliwa kuwa ni 
fomu na hati zinazotolewa chini ya Jedwali la Kwanza na la 
Pili. 

  
Kutoa fedha za 
uchaguzi na 
taarifa ya 
matumizi ya 
fedha 

 63.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi atatoa fedha kwa 
waratibu wa uchaguzi wa mikoa na wasimamizi wa uchaguzi 
kwa ajili ya kuwezesha uendeshaji wa shughuli za uchaguzi. 

  (2) Matumizi ya fedha za uchaguzi kwa waratibu wa 
uchaguzi wa mikoa na wasimamizi wa uchaguzi yatazingatia 
sheria zinazosimamia matumizi ya fedha za umma na 
maelekezo yatakayotolewa na Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

  (3) Mratibu wa uchaguzi wa mkoa au msimamizi wa 
uchaguzi, mapema iwezekanavyo baada ya kukamilisha 
shughuli zote za uchaguzi na si zaidi ya miezi miwili baada 
ya kutangaza matokeo, ataandaa na kuwasilisha kwa 
Mkurugenzi wa Uchaguzi taarifa ya matumizi ya fedha 
alizopewa kwa madhumuni ya kuendesha uchaguzi. 

  
Utunzaji wa 
vifaa vya 
uchaguzi 
Sura ya 410 

 64. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, Sheria ya 
Ununuzi wa Umma na maelekezo ya Mkurugenzi wa 
Uchaguzi, baada ya kukamilika kwa uchaguzi, mratibu wa 
uchaguzi wa mkoa au msimamizi wa uchaguzi atatakiwa 
kutunza mahali salama vifaa vilivyobaki au ambavyo 
havikutumika alivyokabidhiwa kwa madhumuni ya 
uchaguzi.  

  
Hatua za 
kinidhamu kwa 
watendaji wa 
uchaguzi 

 65.-(1) Endapo mratibu wa uchaguzi wa mkoa au 
msimamizi wa uchaguzi atashindwa kuzingatia masharti ya 
kanuni ya 63 au 64, Mkurugenzi wa Uchaguzi, ataitaarifu 
mamlaka yake ya nidhamu. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Tume haitazuiliwa kuchukua hatua nyingine yoyote ya 
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kisheria dhidi ya afisa anayerejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) pale itakapoonekana inafaa. 

  
Taratibu 
nyingine za 
uchaguzi 

 66. Tume, watendaji wa uchaguzi, mgombea na 
vyama vya siasa vitazingatia Katiba, Sheria, maelekezo na 
taratibu nyingine kadri zitakavyotolewa na Tume. 

  
Kufutwa kwa 
Kanuni 
TS. Na. 
401 la 2020 
402 la 2020 

 67. Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
(Uchaguzi wa Madiwani) za Mwaka 2020 na Kanuni za 
Uchaguzi wa Rais na Wabunge za Mwaka 2020 zinafutwa. 
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_____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_____________ 

 
FOMU NA. 6 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

 TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  
TAMKO LA KUJITOA UANACHAMA WA CHAMA 

CHA SIASA AU KUTOKUWA MWANACHAMA WA  
CHAMA CHA SIASA 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 8(a) na 11(2)(a) za Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  

Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 
 

Mimi……………………………………………………………………………………… 
*Niliyeteuliwa/niliyeajiriwa 
kuwa……………………………………………………………… 
*Wilaya/Halmashauri.............................................................................................................
. 
Ninatamka kwamba- 

(a) Mimi si mwanachama wa chama chochote cha siasa; 
 AU 

(b) Mimi ni mwanachama wa chama cha siasa cha................................... ninajitoa 
uanachama katika chama hicho kuanzia leo tarehe ..........……… mwezi 
wa…………………… mwaka……… 
 

Ninatamka kwamba niliyoeleza hapo juu ni ya kweli kadiri ya ufahamu wangu. 

Jina…………………………………………………Wadhifa…………………………. 
Leo 
tarehe..............................................Mwezi.......................................Mwaka....................... 

................................................ 
Saini ya Mtoa Tamko 

 
Tamko hili limetolewa mbele ya (Jina) ……………......................... 
mahali.................................. 

……………………………… 
Saini na Muhuri wa 

*Hakimu/Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Tarehe............................................. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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    FOMU NA. 7 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
KIAPO CHA KUTUNZA SIRI 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 8(b), 11(2)(b), 40(6) na 55(2) za Kanuni za 
 Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Mimi…………………………………………………………............................................ 
*niliyeteuliwa/niliyeajiriwa kuwa …………………….......……………………………… 
*Wilaya/Halmashauri............................................................................................................. 
Jimbo la................................................................................................................................ 
*Naapa/nathibitisha kwamba sitatoa siri yoyote kwa mtu yeyote kuhusiana na jambo lolote 
nitakalolijua au nitakaloliona kutokana na *kuteuliwa/kuajiriwa kwangu, ila kama 
nitaruhusiwa kufanya hivyo kwa mujibu wa sheria. 

…………………………………………. 
Saini ya Mtoa Kiapo 

*Ameapa/amethibitisha mbele yangu leo 
Tarehe..........................Mwezi ……………Mwaka…................ 
Jina ……………………………………………………………… mahali............................. 

 
……………………………… 

Saini na Muhuri wa 
 

    *Hakimu/Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 8A 
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 
FOMU YA UTEUZI WA MGOMBEA WA KITI CHA 

RAIS NA MAKAMU WA RAIS 
 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(1) na (5) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
 
(1) Fomu hii ijazwe kwa HERUFI KUBWA. 
(2) Ni jina moja tu linaloweza kuandikwa kwa HERUFI KUBWA katika karatasi ya kura. 
Kwa hiyo jina ambalo mgombea anapenda litumike kwa madhumuni haya ni lazima 
liandikwe mwanzo na majina mengine yafuate kwa ukamilifu. 
(3) Majina ya wapiga kura wanaomdhamini mgombea yaandikwe katika sehemu “F” ya 
Fomu hii. 
(4) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika na Ofisi 
ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
(5) Fomu hii ijazwe nakala nne na iwasilishwe pamoja na picha nne za rangi za mgombea 
zenye ukubwa sawa na picha zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria zenye muonekano 
mweupe kwa nyuma zilizopigwa sio zaidi ya miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi. 
(6) Fomu hii iwasilishwe pamoja na Fomu Na.10 ya Tamko la Mgombea la kuheshimu na 
kutekeleza Kanuni za Maadili ya Uchaguzi za Mwaka 2025. 
 
A. TAARIFA BINAFSI ZA MGOMBEA WA KITI CHA RAIS 
1. Jina kamili la mgombea: 
........................................................................................................... 
2. Jinsi (ME/KE) 
....................................................................................................................... 
3. Namba ya kadi ya mpiga kura (kama ipo).................................................................... 
4. Namba ya Kitambulisho cha Taifa (kama ipo)............................................................. 
5. Hali ya ulemavu ........................................................................................................... 
................................................................................................................................................ 
6. Tarehe ya kuzaliwa: ......................................................................................................... 
7. Mahali ulipozaliwa: Wilaya: ...............................Mkoa: ..................................Nchi: 
....................................................... 
8. Anuani ya makazi: *Kijiji/Mtaa: 
...............................................*Kata/Shehia............................................. 
*Wilaya/Halmashauri.............................................................................................................
........................................... 
9. Namba ya simu: ....................... Anuani ya Posta: 
.............................................................  
 Barua pepe: .......................................................................................... 
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10. Kiwango cha elimu:....................................................................................................... 
11. Kazi unayofanya kwa sasa: .............................................................................. 
12. Jina la chama chako: ............................................................................... 
13. Je, umewahi kushtakiwa na kuhukumiwa kwa kosa la jinai? *NDIYO/HAPANA 
Kama jibu ni ndiyo eleza mambo yafuatayo- 
(a) Makosa uliyoshtakiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................  
(b) Tarehe na mahali ulipohukumiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
...................................................................................... 
(c) Adhabu uliyopewa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
...................................................................................... 
* Futa isiyohitajika. 
 
 
B. TAMKO LA MGOMBEA WA KITI CHA RAIS 
Mimi (jina 
kamili)...................................................................................................................... 
niliyedhaminiwa kuwa mgombea wa kiti cha Rais, natamka kwamba niko tayari na  
ninazo sifa za kugombea kiti cha Rais katika uchaguzi huu na kwamba maelezo 
niliyoyatoa ni ya kweli kwa kadiri ya ufahamu wangu. 

 
Saini……………………………………………. 

                                                                          Mgombea wa kiti cha Rais 
Tarehe …….......………………………………... 

 
 
C. TAARIFA BINAFSI ZA MGOMBEA NAFASI YA MAKAMU WA RAIS 
1. Jina kamili la mgombea: 
....................................................................................................... 
2. Jinsi (ME/KE) 
....................................................................................................................... 
3. Namba ya kadi ya mpiga kura (kama ipo).................................................................... 
4. Namba ya kitambulisho cha taifa (kama ipo)............................................................. 
5. Hali ya ulemavu............................................................................................. 
................................................................................................................................................
.... 
6. Tarehe ya kuzaliwa: 
................................................................................................................. 
7. Mahali ulipozaliwa: Wilaya: ....................Mkoa: ......................Nchi: 
...................................... 
8. Anuani ya makazi: *Kijiji/Mtaa: 
.......................*Kata/Shehia............................................. 
Wilaya/Halmashauri.................................................. 
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9. Namba ya simu: ....................... Anuani ya Posta: 
.............................................................  
 Barua pepe.......................................................................................... 
10. Kiwango cha 
elimu:..................................................................................................................... 
11. Kazi unayofanya kwa sasa:.............................................................................. 
12. Jina la chama chako: ............................................................................... 
13. Je, umewahi kushtakiwa na kuhukumiwa kwa kosa la jinai? *NDIYO/HAPANA 
Kama jibu ni ndiyo eleza mambo yafuatayo- 
(a) Makosa uliyoshtakiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
....................................  
(b) Tarehe na mahali ulipohukumiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
.................................... 
(c) Adhabu uliyopewa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
.................................... 

 
*Futa isiyohitajika. 

 
 
D. TAMKO LA MGOMBEA WA NAFASI YA MAKAMU WA RAIS  
Mimi (jina kamili) ......................................................................................niliyedhaminiwa 
kuwa mgombea wa nafasi ya Makamu wa Rais, natamka kwamba niko tayari na ninazo 
sifa za kugombea nafasi ya Makamu wa Rais katika uchaguzi huu na kwamba maelezo 
niliyoyatoa ni ya kweli kwa kadiri ya ufahamu wangu.  

 
Saini ..................…………………………………….  

                                                                        Mgombea wa nafasi ya Makamu wa Rais  
Tarehe ........................................................................ 

 
E. UTHIBITISHO WA CHAMA CHA SIASA WA KUMPENDEKEZA MGOMBEA 
WA KITI CHA RAIS NA MAKAMU WA RAIS 
 
(Uthibitisho ufanyike na Katibu Mkuu wa Chama cha Siasa husika)  
 
Nathibitisha kwamba .................................................................................................  
(i) ni mwanachama wa Chama cha ..................................................................................; na  
(ii) amependekezwa na Chama hicho kugombea nafasi ya kiti cha Rais. 
 
 Nathibitisha kwamba .........................................................................................................  
(i) ni mwanachama wa Chama cha .................................................................................; na 
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(ii) amependekezwa na Chama hicho kugombea nafasi ya Makamu wa Rais.  
 
Jina kamili: 
.................................................................................................................  
Anuani ya Posta: ................................................................................................. 

            Barua pepe:…………………………………………………………. 
Saini: ...................................................................................................... 

           Tarehe: ......................................................................................................... 
 

 
 

 
        MUHURI 

 
F. TAMKO LA WADHAMINI WA MGOMBEA KITI CHA RAIS NA MAKAMU 
WA RAIS 
Sisi tuliotia saini zetu katika sehemu hii (F) tukiwa ni wapiga kura tulioandikishwa katika 
majimbo ya uchaguzi katika mikoa iliyoainishwa 
tunawadhamini………………………........................…. wa 
(anuani)….……………….……wa Chama cha………….……………………kuwa 
mgombea wa kiti cha Rais, na ………………............................................... wa Chama 
cha..................................................…wa anuani …………… kuwa mgombea wa nafasi ya 
Makamu wa Rais katika uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambao 
uteuzi wa wagombea utafanyika tarehe ……………………… mwezi ………… . mwaka 
....………… 
 

 
Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

1.        
2.        
3.        
4.        
5.        
6.        
7.        
8.        
9.        
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Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

10.        
11.        
12.        
13.        
14.        
15.        
16.        
17.        
18.        
19.        
20.        
21.        
22.        
23.        
24.        
25.        
26.        
27.        
28.        
29.        
30.        
31.        
32.        
33.        
34.        
35.        
36.        
37.        
38.        
39.        
40.        
41.        
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Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

42.        
43.        
44.        
45.        
46.        
47.        
48.        
49.        
50.        
51.        
52.        
53.        
54.        
55.        
56.        
57.        
58.        
59.        
60.        
61.        
62.        
63.        
64.        
65.        
66.        
67.        
68.        
69.        
70.        
71.        
72.        
73.        
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Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

74.        
75.        
76.        
77.        
78.        
79.        
80.        
81.        
82.        
83.        
84.        
85.        
86.        
87.        
88.        
89.        
90.        
91.        
92.        
93.        
94.        
95.        
96.        
97.        
98.        
99.        
100.        
101.        
102.        
103.        
104.        
105.        
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Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

106.        
107.        
108.        
109.        
110.        
111.        
112.        
113.        
114.        
115.        
116.        
117.        
118.        
119.        
120.        
121.        
122.        
123.        
124.        
125.        
126.        
127.        
128.        
129.        
130.        
131.        
132.        
133.        
134.        
135.        
136.        
137.        
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Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

138.        
139.        
140.        
141.        
142.        
143.        
144.        
145.        
146.        
147.        
148.        
149.        
150.        
151.        
152.        
153.        
154.        
155.        
156.        
157.        
158.        
159.        
160.        
161.        
162.        
163.        
164.        
165.        
166.        
167.        
168.        
169.        
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Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

170.        
171.        
172.        
173.        
174.        
175.        
176.        
177.        
178.        
179.        
180.        
181.        
182.        
183.        
184.        
185.        
186.        
187.        
188.        
189.        
190.        
191.        
192.        
193.        
194.        
195.        
196.        
197.        
198.        
199.        
200.        
201.        
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Na. 

Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya 
Mahali 
Unapoishi 
*Jimbo/Kata/
Shehia 

Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama ya 
Dole 
Gumba 

Mkoa 
 
 

Uthibitisho 
wa 
Msimamizi 
wa Uchaguzi 

202.        
203.        
204.        
205.        
206.        
207.        
208.        
209.        
210.        
211.        
212.        
213.        
214.        
215.        
216.        
217.        
218.        
219.        
220.        
221.        
222.        
223.        
224.        
225.        
226.        
227.        
228.        
229.        
230.        
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G. KIAPO CHA MGOMBEA WA KITI CHA RAIS 
 
Mimi ......................................................................................................*naapa/nathibitisha 
kwamba ninazo sifa za kuwa mgombea wa kiti cha Rais kama ifuatavyo:- 
(a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;  
(b) nimetimiza umri wa miaka arobaini; 
(c) ni mwanachama na mgombea niliyependekezwa na chama cha siasa; 
(d) ninazo sifa za kuniwezesha kuwa Mbunge au Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi; na 
(e) katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi sijawahi kutiwa hatiani na 
Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali. 
 
*Naapa/nathibitisha nikiamini kuwa kiapo hiki ni cha kweli kwa kadiri ya ufahamu wangu.  
Kiapo hiki kimetolewa na...........................................hapa (mahali) ..................................... 
leo tarehe ...................... mwezi .................. mwaka...................... 
Saini ya mgombea .................................................................................................. 
 
MBELE YANGU 
Jina la Jaji: ............................................................................................................................. 
Saini: ...................................................................................................................................... 
Tarehe: ................................................................................................................................... 
  

 
 

 
MUHURI 

 
*Futa isiyohitajika. 
 
 
H. KIAPO CHA MGOMBEA WA NAFASI YA MAKAMU WA RAIS 
 
Mimi.............................................................................................. *naapa/nathibitisha 
kwamba ninazo sifa za kuwa mgombea wa nafasi ya Makamu wa Rais kama ifuatavyo:- 
(a) ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
(b) nimetimiza umri wa miaka arobaini; 
(c) ni mwanachama na mgombea niliyependekezwa na chama cha siasa; 
(d) ninazo sifa za kuniwezesha kuwa Mbunge au Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi; na 
(e) katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi sijawahi kutiwa hatiani na 
Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi. 
Naapa/nathibitisha nikiamini kuwa kiapo hiki ni cha kweli kwa kadiri ya ufahamu wangu. 
 
Saini ya 
mgombea....................................................................................................................... 
 
MBELE YANGU 
Jina la Jaji: .............................................................................................................................. 
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Saini: ..................................................................................................................................... 
Tarehe: ………………………………………………  
 

 
 

               MUHURI 
 
*Futa isiyohitajika. 
 
I. UTHIBITISHO WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
Mimi...................................................................................................................................... 
ambaye ni *Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
nathibitisha kwamba:- 
(i) nimejiridhisha kwamba majina ya wapiga kura waliowadhamini wagombea 
yamethibishwa na msimamizi wa uchaguzi; 
(ii) wagombea *wametimiza/hawajatimiza idadi ya wadhamini wanaotakiwa kwa mujibu 
wa Sheria; 
(iii) wagombea *wamelipa/hawajalipa shilingi ........................... kwa ajili ya dhamana na 
kukatiwa risiti Na. …………………………; 
(iv) nimepokea fomu ya uteuzi tarehe ........................................... mwezi 
.............................. mwaka ....................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku; na 
(v) wagombea *wametimiza/hawajatimiza sifa au masharti yote ya kuwa wagombea wa 
kiti cha Rais na Makamu wa Rais kwa mujibu wa sheria; (ikiwa hajatimiza eleza sifa au 
masharti ambayo hawajatimiza). 
 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................. 
................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................  

 
Hivyo *nimewateua/sijawateua (jina la mgombea wa kiti cha Rais) 
.................................................................................. na (jina la mgombea wa nafasi ya 
Makamu wa Rais)................................................................................................... kuwa 
wagombea. 
 Jina.......................................................................................... 
Saini ………………………………………………… 
 *Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti  
 Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 8B 
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
FOMU YA UTEUZI WA WAGOMBEA UBUNGE 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 23(1) na (5) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  

Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 
 
Jimbo …………………………………. 
*Wilaya/Halmashauri…………………………….. 
 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
(1)Fomu hii ijazwe kwa HERUFI KUBWA. 
(2) Ni jina moja tu linaloweza kuandikwa kwa HERUFI KUBWA katika karatasi ya kura. 
Kwa hiyo jina ambalo mgombea atapenda litumike kwa madhumuni haya ni lazima 
liandikwe mwanzo na majina mengine yafuate kwa ukamilifu. 
(3) Majina ya wapiga kura watakaomdhamini mgombea yaandikwe katika sehemu “D” ya 
Fomu hii. 
(4) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika na Ofisi 
ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
(5) Fomu hii ijazwe nakala nne na iwasilishwe pamoja na picha nne za rangi za mgombea 
zenye ukubwa sawa na picha zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria zenye muonekano 
mweupe kwa nyuma zilizopigwa sio zaidi ya miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi. 
(6) Fomu hii iwasilishwe pamoja na Fomu Na. 10 ya Tamko la Mgombea kuheshimu na 
kutekeleza Kanuni za Maadili ya Uchaguzi za Mwaka 2025. 
 
A. TAARIFA BINAFSI ZA MGOMBEA UBUNGE 
1. Jina kamili la mgombea: .................................................................................................. 
2. Jinsi (ME/KE) .................................................................................................................. 
3. Namba ya kadi ya mpiga kura (ikiwa ipo).................................................................... 
4. Namba ya Kitambulisho cha Taifa (ikiwa ipo)............................................................. 
5. Hali ya ulemavu............................................................................................. 
............................................................................................................................................... 
6. Tarehe ya kuzaliwa: 
................................................................................................................. 
7. Mahali ulipozaliwa: Wilaya: ....................Mkoa: ......................Nchi: ............................. 
8. Anuani ya makazi: *Kijiji/Mtaa: .......................*Kata/Shehia......................................... 
*Wilaya/Halmashauri.................................................. 
9. Namba ya simu: ................................. Anuani ya Posta: ............................. Barua pepe: 
................................................................ 
10. Kiwango cha elimu:........................................................................................................ 
11. Kazi unayofanya kwa sasa:.............................................................................. 
12. Jina la chama chako: ............................................................................... 
13. Je, umewahi kushtakiwa na kuhukumiwa kwa kosa la jinai?  *NDIYO/HAPANA 
Kama jibu ni NDIYO eleza mambo yafuatayo- 
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(a) Makosa uliyoshtakiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................ 
(b) Tarehe na mahali ulipohukumiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................ 
(c) Adhabu uliyopewa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................ 
*Futa isiyohitajika. 
 
B. TAMKO LA MGOMBEA UBUNGE 
Mimi (jina kamili).................................................................................................................. 
niliyedhaminiwa kuwa mgombea Ubunge wa Jimbo la 
............................................................., natamka kwamba niko tayari na  ninazo sifa za 
kugombea ubunge katika uchaguzi huu na kwamba maelezo niliyoyatoa ni ya kweli kwa 
kadiri ya ufahamu wangu. 
 

Saini……………………………………………. 
                                                               Mgombea Ubunge 

Tarehe …….......………………………………... 
 
 
C. UTHIBITISHO WA KATIBU WA MKOA/WILAYA/JIMBO WA CHAMA CHA 
SIASA KUMPENDEKEZA MGOMBEA UBUNGE 
Nathibitisha kwamba (jina kamili la mgombea 
ubunge)............................................................ 
ni mwanachama wa Chama cha .........................................................................................; 
na  
amependekezwa na Chama hicho kugombea Ubunge katika Jimbo la 
........................................... 
Jina kamili: .................................................................................................................  
Wadhifa:............................................................................................................................. 
Anuani ya Posta: ................................................................................................. 
Barua pepe:…………………………………………………………. 
Saini: ...................................................................................................... 
Tarehe: ......................................................................................................... 

 
 
 
 

 
 
 

MUHURI 
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D. TAMKO LA WADHAMINI WA MGOMBEA UBUNGE 
Sisi tuliotia saini zetu katika sehemu hii (D) tukiwa ni wapiga kura tulioandikishwa katika 
Jimbo la......................................................................tunamdhamini (jina kamili la 
mgombea) ………………………........................wa (anuani)….……………….……wa 
Chama cha………….……………………kuwa mgombea Ubunge katika Jimbo 
la.................................  katika uchaguzi wa ubunge ambao uteuzi wa wagombea utafanyika 
tarehe ……………………… mwezi ………… . mwaka ....………… 
 
 
 

Na. 

 
 

Majina ya 
Wadhamini 

 
Anuani ya 

 ⃰Kata/Shehia 

 
Namba 
ya Kadi 

ya Mpiga 
Kura 

 
 

Saini au 
Alama 
ya Dole 
Gumba 

 
Uthibiti
sho wa 
Msima
mizi wa 
Uchagu

zi 
1.       
2      
3      
4      
5      
6      
7      
8      
9      
10      
11      
12      
13      
14      
15      
16      
17      
18      
19      
20      
21      
22      
23      
24      
25      
26      
27      
28      
29      
30      
31      
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E. KIAPO CHA MGOMBEA UBUNGE 
Mimi.................................................*naapa/nathibitisha kwamba ninazo sifa za kuwa 
mgombea ubunge kama ifuatavyo:- 

1. ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
2. nimetimiza umri wa miaka ishirini na moja; 
3. sijapoteza sifa za kuwa mgombea ubunge; 
4. najua kusoma na kuandika katika lugha ya Kiswahili au Kiingereza; 
5. ni mwanachama na mgombea niliyependekezwa na chama cha siasa; na 
6. katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi sijawahi kutiwa 

hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi.  
 

* Naapa/nathibitisha nikiamini kuwa kiapo hiki ni cha kweli kwa kadiri ya ufahamu wangu. 
Kiapo hiki kimetolewa na (jina kamili la mgombea)....................................................... 
hapa (mahali) ..........................................................leo 
tarehe.................................mwezi.........................................mwaka................  
Saini ya mgombea ………………………………… 
 
MBELE YANGU 
Jina la Hakimu ……………………………………………………………………. 
Saini ya Hakimu ……………………………… 
Tarehe............................................................... 
 

 
 

MUHURI 
 

*Futa isiyohitajika. 
 

F. UTHIBITISHO WA MSIMAMIZI WA UCHAGUZI  
Mimi ................................................................................... ambaye ni Msimamizi wa 
Uchaguzi Jimbo la....................................................................nathibitisha kwamba:-  
(i) nimekagua majina yote ya wapiga kura waliomdhamini mgombea ubunge na 
nathibitisha kwamba jumla ya wapiga kura .................... wameandikishwa katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura katika Jimbo la 
.........................................................................................................  
(ii) mgombea *ametimiza/hajatimiza idadi ya wadhamini wanaotakiwa kwa mujibu wa 
Sheria.  
(iii) mgombea ubunge amelipa/hajalipa dhamana ya shilingi...................................... na 
kukatiwa risiti Na......................................................................................................  
(iv) nimepokea fomu ya uteuzi tarehe ........................................... mwezi ............................. 
mwaka ....................... saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
(v) mgombea *ametimiza/hajatimiza sifa/masharti yote ya kuwa mgombea ubunge kwa 
mujibu wa Sheria (Ikiwa hajatimiza masharti eleza sifa/masharti ambayo hajatimiza). 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
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................................................................................................................................................

.............................................................................  
Hivyo *nimemteua/sijamteua ....................................................... kuwa mgombea.  
Jina la Msimamizi wa Uchaguzi....................................... 
Saini................ 
Tarehe.......................................... Saa.......................*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 

                                                             
 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 8C 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
FOMU YA UTEUZI YA WAGOMBEA UDIWANI 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 26(1) na 5 ya Kanuni 
za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani , 2025) 

 
Kata ya ................................Jimbo la  ……………*Wilaya/Halmashauri…………………. 
 
Maelekezo ya ujazaji Fomu 
(1) Fomu hii ijazwe kwa HERUFI KUBWA. 
(2) Ni jina moja tu linaloweza kuandikwa kwa HERUFI KUBWA katika karatasi ya kura. 
Kwa hiyo jina ambalo mgombea atapenda litumike kwa madhumuni haya ni lazima 
liandikwe mwanzo na majina mengine yafuate kwa ukamilifu. 
(3) Majina ya wapiga kura watakaomdhamini mgombea yaandikwe katika sehemu “D” ya 
Fomu hii. 
(4) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika na Ofisi 
ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
(5) Fomu hii ijazwe nakala nne na iwasilishwe pamoja na picha nne za rangi za mgombea 
zenye ukubwa sawa na picha zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria zenye muonekano 
mweupe kwa nyuma zilizopigwa sio zaidi ya miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi. 
(6) Fomu hii iwasilishwe pamoja na Fomu Na. 10 ya Tamko la Mgombea kuheshimu na 
kutekeleza  Kanuni za Maadili ya Uchaguzi za Mwaka 2025. 
 
A. TAARIFA BINAFSI ZA MGOMBEA UDIWANI 
1. Jina kamili la mgombea: 
....................................................................................................... 
2. Jinsi (ME/KE) 
....................................................................................................................... 
3. Namba ya kadi ya mpiga kura (kama ipo).................................................................... 
4. Namba ya kitambulisho cha taifa (kama ipo)............................................................. 
5. Hali ya ulemavu............................................................................................. 
................................................................................................................................................
.... 
6. Tarehe ya kuzaliwa: 
................................................................................................................. 
7. Mahali ulipozaliwa: Wilaya: ....................Mkoa: ......................Nchi: 
...................................... 
8. Anuani ya makazi: *Kijiji/Mtaa: .......................*Kata............................................. 
*Wilaya/Halmashauri.................................................. 
 Namba ya simu: ....................... Anuani ya Posta: .............................................................  
 Barua pepe: .......................................................................................... 
9. Kiwango cha 
elimu:..................................................................................................................... 
10. Kazi unayofanya kwa sasa:.............................................................................. 
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11. Jina la chama chako cha siasa: ............................................................................... 
12. Je, umewahi kushtakiwa na kuhukumiwa kwa kosa la jinai? *NDIYO/HAPANA 
Kama jibu ni ndiyo eleza mambo yafuatayo- 
(a) Makosa uliyoshtakiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
....................................  
(b) Tarehe na mahali ulipohukumiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
...................................................................................... 
(c) Adhabu uliyopewa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
...................................................................................... 
 
*Futa isiyohitajika. 
 
B. TAMKO LA MGOMBEA UDIWANI 
Mimi (jina 
kamili)...................................................................................................................... 
niliyedhaminiwa kuwa mgombea Udiwani wa Kata ya 
............................................................., natamka kwamba niko tayari na ninazo sifa za 
kugombea udiwani katika uchaguzi huu na kwamba maelezo niliyoyatoa ni ya kweli kwa 
kadiri ya ufahamu wangu. 
 

Saini……………………………………………. 
                                                             Mgombea Udiwani 

Tarehe …….......………………………………... 
 

C. UTHIBITISHO WA *KATIBU WA MKOA/WILAYA/JIMBO/KATA WA 
CHAMA CHA SIASA KUMPENDEKEZA MGOMBEA UDIWANI 
Nathibitisha kwamba (jina kamili la mgombea udiwani)................................................. 
(i)       ni mwanachama wa Chama cha ...........................................; na 
(ii) amependekezwa na Chama hicho kugombea Udiwani katika Kata ya 
................................................................. 
Jina kamili: ................................................................................  
Wadhifa:......................................................................................... 
Anuani ya Posta: ................................................................................................. 
Barua pepe:.................................................................................................. 
Saini: ...................................................................................................... 
Tarehe: ......................................................................................................... 

 
 

MUHURI 
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D. TAMKO LA WADHAMINI WA MGOMBEA UDIWANI 
Sisi tuliotia saini zetu katika sehemu hii (D) tukiwa ni wapiga kura tulioandikishwa katika 
Kata ya......................................................................tunamdhamini (jina kamili la 
mgombea) ………………………........................wa (anuani)….……………….……wa 
Chama cha………….……………………kuwa mgombea udiwani katika Kata 
ya.................................  katika uchaguzi wa udiwani ambao uteuzi wa wagombea 
utafanyika tarehe …………………....... 
 

Na. Majina ya 
Wadhamini 

Anuani ya  
 ⃰Mtaa/Kijiji 

Kata Namba ya 
Kadi ya 
Mpiga 
Kura 

Saini au 
Alama 
ya Dole 
Gumba 

Uthibitis
ho wa 

Msimami
zi wa 

Uchaguzi 
1       

2       

3       

4       

5       

6       

7       

8       

9       

10       

11       

12       

13       

14       

15       

16       

17       

18       

19       

20       

21       
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E. KIAPO CHA MGOMBEA UDIWANI 
Mimi.................................................*naapa/nathibitisha kwamba ninazo sifa za kuwa 
mgombea udiwani kama ifuatavyo:- 

1. ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
2. nimetimiza umri wa miaka ishirini na moja; 
3. sijapoteza sifa za kuwa mgombea udiwani; 
4. najua kusoma na kuandika katika lugha ya Kiswahili au Kiingereza; 
5. ni mwanachama na mgombea niliyependekezwa na chama cha siasa; 
6. ni mkazi wa kawaida wa Halmashauri ya 

*Jiji/Manispaa/Mji/Wilaya................................;  
7. ninakipato halali kinachoniwezesha kuishi. 

* Naapa/nathibitisha nikiamini kuwa kiapo hiki ni cha kweli kwa kadiri ya ufahamu 
wangu. 
Kiapo hiki kimetolewa na (jina kamili la mgombea)....................................................... 
hapa (mahali) ...................................................leo tarehe.................................................  
Saini ya mgombea …………………… 
 
MBELE YANGU 
Jina la Hakimu ……………………………………………………………………. 
Saini ya Hakimu ……………………………… 
Tarehe............................................................... 
 

 
 

MUHURI 
 

F. UTHIBITISHO WA MSIMAMIZI WA UCHAGUZI/MSIMAMIZI MSAIDIZI 
WA UCHAGUZI  

Mimi ................................................................................... ambaye ni Msimamizi wa 
Uchaguzi/msimamizi msaidizi wa uchaguzi nathibitisha kwamba:-  
(i) nimekagua majina yote ya wapiga kura waliomdhamini mgombea udiwani na 
nathibitisha kwamba jumla ya wapiga kura .................... wameandikishwa katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura katika Kata 
ya................................................................................................ 
(ii) mgombea *ametimiza/hajatimiza idadi ya wadhamini wanaotakiwa kwa mujibu wa 
Sheria.  
(iii) mgombea udiwani amelipa/hajalipa dhamana ya shilingi...................................... na 
kukatiwa risiti Na......................................................................................................  
(iv) nimepokea fomu ya uteuzi tarehe ........................................... mwezi 
.............................. mwaka ....................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku); na 
(v) mgombea *ametimiza/hajatimiza sifa/masharti yote ya kuwa mgombea udiwani kwa 
mujibu wa Sheria (Ikiwa hajatimiza masharti eleza sifa/masharti ambayo hajatimiza). 
................................................................................................................................................
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................................................................................................................................................

................................................................................................................................................  
Hivyo *nimemteua/sijamteua............................... kuwa mgombea wa udiwani katika Kata 
ya...................................... 
Jina la Msimamizi wa Uchaguzi/msimamizi msaidizi wa uchaguzi 
................................................................................................................................................ 
Saini................................................................... Tarehe .............................................. 
 

 
 

 
MUHURI 

 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 8D 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
FOMU YA UTEUZI WA WAGOMBEA UBUNGE 

WANAWAKE WA VITI MAALUMU 
 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 61 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 
 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
 

(1) Fomu hii inapaswa kujazwa kwa HERUFI KUBWA. 
(2) Fomu hii ijazwe nakala nne na iwasilishwe pamoja na picha nne za rangi za 

mgombea zenye ukubwa sawa na picha zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria 
zenye muonekano mweupe kwa nyuma zilizopigwa sio zaidi ya miezi mitatu. 

(3) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 
na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 

 
A. TAARIFA BINAFSI ZA MGOMBEA 

 
1. Jina kamili la mgombea: 
....................................................................................................... 
2. Namba ya kadi ya mpiga kura (kama ipo).................................................................... 
3. Namba ya kitambulisho cha taifa (kama ipo)............................................................. 
4. Hali ya ulemavu............................................................................................. 
................................................................................................................................................
.... 
5. Tarehe ya kuzaliwa: 
................................................................................................................. 
6. Mahali ulipozaliwa: Wilaya: ....................Mkoa: ......................Nchi: 
...................................... 
7. Anuani ya makazi: *Kijiji/Mtaa: 
.......................*Kata/Shehia............................................. 
Wilaya/Halmashauri..................................................Namba ya simu: ....................... 
Anuani ya Posta: ...............................................Barua pepe: 
.......................................................................................... 
8. Kiwango cha 
elimu:..................................................................................................................... 
9. Kazi unayofanya kwa sasa:.............................................................................. 
10. Jina la chama chako cha siasa: ............................................................................... 
11. Je, umewahi kushtakiwa na kuhukumiwa kwa kosa la jinai? *NDIYO/HAPANA 
Kama jibu ni ndiyo eleza mambo yafuatayo- 
(a) Makosa uliyoshtakiwa 
................................................................................................................................................
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................................................................................................................................................

................................................................................................................................................  
(b) Tarehe na mahali ulipohukumiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
.................................... 
(c) Adhabu uliyopewa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
...................................................................................... 
 
*Futa isiyohitajika. 
 
B. TAMKO LA MGOMBEA UBUNGE  

Mimi (jina 
kamili)...................................................................................................................... 
natamka kwamba niko tayari na ninazo sifa za kugombea Ubunge wa Viti Maalumu 
vya Wanawake na kwamba maelezo niliyoyatoa ni ya kweli kwa kadiri ya ufahamu 
wangu. 

 
Saini……………………………………………. 
Tarehe …….......………………………………... 

 
C. UTHIBITISHO WA KATIBU MKUU WA CHAMA CHA SIASA 

KUMPENDEKEZA MGOMBEA UBUNGE WA VITI MAALUMU VYA 
WANAWAKE 
          

Nathibitisha kwamba (jina kamili la 
mgombea)……………………………………………… 

(i) ni mwanachama wa Chama cha .........…………………………………………. ; 
na 

(ii) amependekezwa na Chama cha......................................................... kugombea 
nafasi ya Ubunge wa Viti Maalumu vya Wanawake. 

Jina kamili: …………………………..............................……………….. 
Wadhifa: …………………………………………………. 
Anuani ya posta:….………………………………………….. 
Barua pepe:…………………………………………………………. 
Saini:…………………………………………………… 
Tarehe:………………………………………………………… 
Muhuri:……………………………………………………………… 
 

D. KIAPO CHA MGOMBEA 
 
Mimi……………………………………………………………………………*naapa/nath
ibitisha kwamba nina sifa za kuwa Mbunge wa Viti Maalumu vya Wanawake kama 
ifuatavyo- 

1. ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
2. nimetimiza umri wa miaka ishirini na moja; 
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3. sijapoteza sifa za kuwa mgombea ubunge; 
4. najua kusoma na kuandika katika lugha ya Kiswahili au Kiingereza; 
5. ni mwanachama na mgombea niliyependekezwa na chama cha siasa; na 
6. katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi sijawahi kutiwa 

hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi.  
 
*Naapa/nathibitisha nikiamini kuwa kiapo hiki ni cha kweli kwa kadiri ya ufahamu 
wangu. 
Kiapo hiki kimetolewa na (jina kamili la mgombea)....................................................... 
hapa (mahali) ...........................................leo tarehe.............................................................  
 
Saini ya mgombea ………………………………… 
 
MBELE YANGU 
Jina la Hakimu ……………………………………………………………………. 
Saini ya Hakimu ……………………………… 
Tarehe................................................................ 

 
 

 
MUHURI 

*Futa isiyohitajika. 
 

E. UAMUZI WA TUME 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……..……………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 

 
Saini………………………………….… 

Mkurugenzi wa Uchaguzi 
Tarehe ………………...………………... 

 
 

MUHURI  
 
 
 
 
 
 

 



Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 
Tangazo la Serikali Na.86 (Linaendelea.) 

70 

FOMU NA. 8E 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
FOMU YA UTEUZI WA WAGOMBEA 

UDIWANI WANAWAKE WA VITI 
MAALUMU 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 61 ya 

Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani za Mwaka 2025) 

 

 

Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
 

(1) Fomu hii inapaswa kujazwa kwa HERUFI KUBWA. 
(2) Fomu hii ijazwe nakala nne na iwasilishwe pamoja na picha nne za rangi za 

mgombea zenye ukubwa sawa na picha zinazotumika kwenye pasi ya kusafiria 
zenye muonekano mweupe kwa nyuma zilizopigwa sio zaidi ya miezi mitatu. 

(3) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 
na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 

A. TAARIFA BINAFSI ZA MGOMBEA 
 
1. Jina kamili la mgombea: 
....................................................................................................... 
2. Namba ya kadi ya mpiga kura (kama ipo).................................................................... 
3. Namba ya kitambulisho cha taifa (kama ipo)............................................................. 
4. Hali ya ulemavu............................................................................................. 
................................................................................................................................................ 
5. Tarehe ya kuzaliwa: 
................................................................................................................. 
6. Mahali ulipozaliwa: Wilaya: ....................Mkoa: ......................Nchi: ............................. 
7. Anuani ya makazi: *Kijiji/Mtaa: .......................Kata............................................. 
Halmashauri..................................................Namba ya simu: ....................... Anuani ya 
Posta: ................ Barua pepe: .......................................... 
8. Kiwango cha elimu............................................................................................................ 
9. Kazi unayofanya kwa sasa .............................................................................. 
10. Jina la chama chako cha siasa............................................................................... 
11. Je, umewahi kushtakiwa na kuhukumiwa kwa kosa la jinai? *NDIYO/HAPANA 
Kama jibu ni ndiyo eleza mambo yafuatayo: 
(a) Makosa uliyoshtakiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................ 
(b) Tarehe na mahali ulipohukumiwa 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................ 
(c) Adhabu uliyopewa 
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*Futa isiyohitajika. 
 

B. TAMKO LA MGOMBEA UDIWANI 
Mimi (jina 
kamili)...................................................................................................................... 
natamka kwamba niko tayari na ninazo sifa za kugombea Udiwani wa Viti Maalumu 
vya Wanawake katika Halmashauri ya *Jiji/Manispaa/Mji/Wilaya 
ya..........................................na kwamba maelezo niliyotoa ni ya kweli kwa kadiri ya 
ufahamu wangu. 

 
Saini……………………………………………. 
Tarehe …….......………………………………... 

 
*Futa isiyohitajika. 
 

C. UTHIBITISHO WA KATIBU MKUU WA CHAMA CHA SIASA 
KUMPENDEKEZA MGOMBEA UDIWANI WA VITI MAALUMU VYA 
WANAWAKE 
          

Nathibitisha kwamba (jina kamili la 
mgombea)……………………………………………… 

(i) ni mwanachama wa Chama cha .........…………………………………………. ; 
na 

(ii) amependekezwa na Chama cha......................................................... kugombea 
nafasi ya Udiwani wa Viti Maalumu vya Wanawake katika Halmashauri ya 
*Jiji/Manispaa/Mji/Wilaya ya........................................... 

Jina kamili: …………………………................................. 
Wadhifa: …………………………………………………. 
Anuani ya posta:….……………………………………… 
Barua pepe:……………………………………………… 
Saini:…………………………………………………… 
Tarehe:…………………………………………………... 
 

 
 

MUHURI 
 
*Futa isiyohitajika. 
 
 

D. KIAPO CHA MGOMBEA 
 
Mimi (jina kamili la mgombea).......……………………………………naapa/nathibitisha 
kwamba nina sifa za kuwa Diwani wa Viti Maalumu vya Wanawake kama ifuatavyo: 

1. ni raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
2. nimetimiza umri wa miaka ishirini na moja; 
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3. sijapoteza sifa za kuwa mgombea udiwani; 
4. najua kusoma na kuandika katika lugha ya Kiswahili au Kiingereza; 
5. ni mwanachama na mgombea niliyependekezwa na chama cha siasa; 
6. ni mkazi wa kawaida wa Halmashauri ya *Jiji/Manispaa/Mji/Wilaya 

ya............................;  
7. katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi sijawahi kutiwa 

hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya 
Serikali; na 

8. nina kipato halali kinachoniwezesha kuishi. 
 
*Naapa/nathibitisha kuwa kiapo hiki ni cha kweli kwa kadiri ya ufahamu wangu. 
Kiapo hiki kimetolewa na (jina kamili la mgombea)....................................................... 
hapa (mahali) ...........................................leo tarehe...................................................  
 
Saini ya mgombea ………………………………… 
 
MBELE YANGU 
Jina la Hakimu ……………………………………………………………………. 
Saini ya Hakimu ……………………………… 
Tarehe............................................................... 
 

 
 

 
MUHURI 

*Futa isiyohitajika. 
 

E. UAMUZI WA TUME 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……..……………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 

 
Saini………………………………….… 

Mkurugenzi wa Uchaguzi 
Tarehe ………………...………………... 

 
 

 
 

MUHURI  
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FOMU NA. 9A 

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

PINGAMIZI DHIDI YA  UTEUZI WA 
MGOMBEA WA KITI CHA RAIS NA 

MAKAMU WA RAIS 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 22(4) ya 
Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 

 

 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 

(1) Fomu hii ijazwe kwa herufi kubwa. 
(2) Weka alama ya vema (√) kwenye sababu za pingamizi zinazohusika. 
(3) Maelezo ya nyongeza kama yapo, kwa ajili ya uthibitisho yaambatishwe katika 

fomu hii. 
(4) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 

na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
 
A. MAELEZO YA MWEKA PINGAMIZI 

 
Mimi …………………………………………………………… ambaye ni Mgombea wa 
kiti cha *Rais/Makamu wa Rais wa Chama cha…………………................................... 

AU 
Mimi ………………………………………………………………………Msajili wa 
Vyama vya Siasa 

AU 
Mimi ……………………………………………………………………………. 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,  
 
ninapinga uteuzi 
wa………………………………………………………………………………………… 
wa Chama cha……………………………......……….......kuwa *Mgombea wa kiti cha 
Rais/Makamu wa Rais kwa sababu zifuatazo: 
 

Sababu za pingamizi  Alama 
(√) 

(a) Si raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
(b) Hajatimiza umri wa miaka arobaini.  
(c) Hana sifa za kuwa *Mgombea wa kiti cha Rais/ Makamu wa Rais.  
(d) Hana sifa za kuwa Mbunge au Mjumbe wa Baraza la Wawakilishi.  
(e) Si mwanachama wa chama cha siasa kilichosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258. 
 

(f)  Hajadhaminiwa na chama cha siasa kugombea kiti cha *Rais/ 
Makamu wa Rais. 

 

(g) Ametiwa hatiani kwa kosa la kukwepa kulipa kodi ndani ya kipindi 
cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 
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(h) Hajadhaminiwa na wapiga kura waliojiandikisha katika mikoa kumi 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikijumuisha angalau mikoa 
2 ya Tanzania Zanzibar. 

 

(i) Hajadhaminiwa na idadi ya wapiga kura inayotakiwa.  
(j) Hajalipa dhamana ya shilingi milioni moja   
(k) Hajaambatisha picha kwenye fomu za uteuzi.  
(l) Hajawasilisha kiapo cha mgombea wa kiti cha *Rais/Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano. 
 

(m) Hajataja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia katika 
uchaguzi chini ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278 
(pingamizi hili litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu). 

 

(n) Hajarejesha fomu ya uteuzi kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa 
na Sheria. 

 

(o) Hajatoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Kanuni za Maadili ya 
Uchaguzi za Mwaka 2025. 

 

(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi, Sura 278 (pingamizi hili litawekwa na Msajili wa Vyama 
vya Siasa tu). 

 

 
Saini ya mweka pingamizi.......................................  
 
Tarehe……..….........…… Saa…....…........…*asubuhi/mchana/alasiri/jioni 
 

B. UAMUZI WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
Mimi (jina kamili) ……………………………………………………………………… 
ambaye ni *Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi baada 
ya kupata maelezo ya (jina kamili) 
................................................................................................. (mwekewa pingamizi) 
ambaye uteuzi wake umepingwa na (jina kamili) ............………………………………… 
…………… (mweka pingamizi). 
 
*Nakubali/nakataa pingamizi lililowekwa, kwa sababu zifuatazo: 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
Uamuzi huu umetolewa leo tarehe ........................................... mwezi .............................. 
mwaka ....................... saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku 
 

Saini …………….……………………………… 
*Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti 

  
 
 
 

MUHURI 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 9B 

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  
PINGAMIZI DHIDI YA  UTEUZI WA MGOMBEA 

UBUNGE 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 25(4) ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 

2025) 

 

 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 

(1) Fomu hii ijazwe kwa herufi kubwa. 
(2) Weka alama ya vema (√) kwenye sababu za pingamizi zinazohusika. 
(3) Maelezo ya nyongeza kama yapo, kwa ajili ya uthibitisho yaambatishwe katika 

fomu hii. 
(4) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 

na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
 

A. MAELEZO YA MWEKA PINGAMIZI 
 
Mimi …………………………………………………………… ambaye ni Mgombea 
Ubunge wa Chama cha……………………………........................................... katika 
Jimbo la .................................................................; 

AU 
Mimi ………………………………………………………………………Msajili wa 
Vyama vya Siasa; 
 

AU 
 
Mimi ……………………………………………………………………………. 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,  
 
ninapinga uteuzi/ugombea 
wa………………………………………………………………………………………… 
wa Chama cha……………………………......……….......kuwa mgombea ubunge wa 
Jimbo la .......................... kwa sababu zifuatazo: 
 

Sababu za pingamizi Alama  
(√) 

(a) Si raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  



Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 
Tangazo la Serikali Na.86 (Linaendelea.) 

76 

(b) Hajatimiza umri wa miaka ishirini na moja.  
(c) Hana sifa za kuwa mgombea ubunge.  
(d) Hajui kusoma na kuandika katika lugha ya  Kiswahili au Kiingereza.  
(e) Si mwanachama wa chama cha siasa kilichosajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258. 
 

(f)  Hajadhaminiwa na chama cha siasa kugombea ubunge.  
(g) Ametiwa hatiani kwa kosa la kukwepa kulipa kodi ndani ya kipindi cha 

miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 
 

(h) Hajadhaminiwa na idadi ya wapiga kura inayotakiwa.  
(i) Hajalipa dhamana ya shilingi elfu hamsini.  
(j) Hajaambatisha picha kwenye fomu za uteuzi.  
(k) Hajawasilisha kiapo cha mgombea ubunge.  
(l) Hajataja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia katika uchaguzi 

chini ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278 (pingamizi hili 
litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu). 

 

(m) Hajatoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Kanuni za Maadili ya 
Uchaguzi za Mwaka 2025. 

 

(n) Hajarejesha fomu ya uteuzi kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa na 
Sheria.  

 

(o) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya Gharama za 
Uchaguzi, Sura ya 278 (pingamizi hili litawekwa na Msajili wa Vyama 
vya Siasa tu).  

 

(p) Hajadhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa katika jimbo 
analogombea. 

 

 
Saini ya mweka pingamizi.......................................  
 
Tarehe……..….........…… saa…....…........…*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku 
 

B. UAMUZI WA MSIMAMIZI WA UCHAGUZI 
Mimi (jina kamili) ……………………………………………………………………… 
ambaye ni Msimamizi wa Uchaguzi wa Jimbo la 
.................................................................... baada ya kupata maelezo ya (jina kamili) 
................................................................................................. (mwekewa pingamizi) 
ambaye uteuzi wake umepingwa na (jina kamili) 
............………………………………………………………………… (mweka 
pingamizi). 
 
*Nakubali/nakataa pingamizi lililowekwa, kwa sababu zifuatazo: 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………................  
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Uamuzi huu umetolewa leo tarehe ........................................... mwezi .............................. 
mwaka ....................... saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

Saini …………….……………………………… 
Msimamizi wa Uchaguzi 

  
 
 
 

MUHURI 
 

*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 9C 

 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  

 
PINGAMIZI DHIDI YA  UTEUZI WA 

MGOMBEA UDIWANI 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 28(4) ya 
Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 
 

 

Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
(1) Fomu hii ijazwe kwa herufi kubwa. 
(2) Weka alama ya vema (√) kwenye sababu za pingamizi zinazohusika. 
(3) Maelezo ya nyongeza kama yapo, kwa ajili ya uthibitisho yaambatishwe katika 

fomu hii. 
(4) Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 

na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
 

A. MAELEZO YA MWEKA PINGAMIZI 
 
Mimi …………………………………………………………… ambaye ni mgombea 
udiwani wa Chama cha................................................................................... katika Kata ya 
……………………………........................... 

AU 
Mimi ……………………………………………………………………… Msajili wa 
Vyama vya Siasa 

AU 
Mimi ……………………………………………………………………………. 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,  
 
ninapinga uteuzi/ugombea 
wa………………………………………………………………………………………… 
wa Chama cha……………………………......……….......kuwa Mgombea Udiwani wa 
Kata ya .................................................... kwa sababu zifuatazo: 
 

Sababu za pingamizi  Alama 
(√) 

(a) Si raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
(b) Hajatimiza umri wa miaka 21.  
(c) Hana sifa za kuwa mgombea udiwani.  
(d) Hajui kusoma na kuandika katika lugha ya kiswahili au kiingereza.  
(e) Si mwanachama wa chama cha siasa kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Vyama vya Siasa, Sura ya 258. 
 

(f)  Si mkazi wa kawaida ndani ya eneo la mamlaka ya serikali za mitaa.  
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(g) Ametiwa hatiani kwa kosa la kukwepa kulipa kodi ndani ya kipindi cha miaka 
mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 

 

(h)  Hajadhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa katika kata anayogombea.  
(i)  Hajalipa dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=).  
(j) Hajaambatisha picha kwenye fomu za uteuzi.  
(k) Hajawasilisha kiapo cha mgombea udiwani.  
(l) Hajadhaminiwa na chama cha siasa kugombea udiwani.  
(m)  Hajataja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia katika uchaguzi chini ya 

Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278 (pingamizi hili litawekwa na 
Msajili wa Vyama vya Siasa tu). 

 

(n) Hajatoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Kanuni za Maadili ya Uchaguzi za 
Mwaka 2025. 

 

(o) Hajarejesha fomu ya uteuzi kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa na Sheria.   
(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, 

Sura ya 278. (Pingamizi hili litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu).  
 

(q) Hajadhaminiwa na idadi ya wapiga kura inayotakiwa.  
 
Saini ya mweka pingamizi.......................................  
 
Tarehe……..….........…… saa…....…........…........*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

B. UAMUZI WA MSIMAMIZI MSAIDIZI WA UCHAGUZI 
Mimi (jina kamili) ……………………………………………………………………… 
ambaye ni Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wa Kata ya 
.................................................................... baada ya kupata maelezo ya (jina kamili) 
................................................................................................. (mwekewa pingamizi) 
ambaye uteuzi wake umepingwa na (jina kamili) 
............………………………………………………………………… (mweka 
pingamizi). 
 
*Nakubali/nakataa pingamizi lililowekwa, kwa sababu zifuatazo- 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
 
……………………………………………………………………………………................  
Uamuzi huu umetolewa leo tarehe ........................................... mwezi .............................. 
mwaka ....................... saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 

Saini …………….……………………………… 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

 
 
 
 

MUHURI 
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C. UAMUZI WA MSIMAMIZI WA UCHAGUZI 
 

Mimi ……..……............................………………………………………… Msimamizi wa 
Uchaguzi wa Jimbo la..............................................*nakubali/nakataa uamuzi wa 
msimamizi msaidizi wa uchaguzi kwa sababu zifuatazo: 
………………………………………………………………………………………………
…… 
………………………………………………………………………………………………
……… 
………………………………………………………………………………………………
……… 
………………………………………………………………………………………………
……… 
………………………………………………………………………………………………
……… 
………………………………………………………………………………………………
……… 
 
Uamuzi huu umetolewa leo tarehe ........................................... mwezi .............................. 
mwaka ....................... saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

Saini …………….……………………………… 
Msimamizi wa Uchaguzi 

 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 10 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
TAMKO LA MGOMBEA KUHESHIMU NA 
KUTEKELEZA KANUNI ZA MAADILI YA  

UCHAGUZI ZA MWAKA 2025 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(2), 23(2), 26(2) na 31(1) za Kanuni za Uchaguzi 
wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
 

1. Fomu hii ijazwe mbele ya Mkurugenzi wa Uchaguzi, Msimamizi wa Uchaguzi 
au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi siku ya uteuzi. 

2. Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 
na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 

 
Mimi ………............……………………………………………  niliyependekezwa kuwa- 

a) *Mgombea wa kiti cha Rais/ Makamu wa Rais 
b) Mgombea Ubunge katika Jimbo 

la………………...….........................*Wilaya/Halmashauri 
ya…………………………............................. 

c) Mgombea Udiwani katika Kata 
ya........................................................................Halmashauri 
ya............................................................................................ 
 Niliyependekezwa na chama 
cha...........................................................kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Vyama vya Siasa, Sura ya 258. 

Natamka kwamba nitaheshimu na kutekeleza Kanuni za Maadili ya Uchaguzi za Mwaka 
2025, katika kipindi chote cha kampeni na siku ya uchaguzi. 
 
Natoa Tamko hili nikiamini kuwa yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kwa kadiri ya 
ufahamu wangu. 
 
Saini ya mtoa tamko ....................................... tarehe ........................................... mwezi 
.............................. mwaka ....................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
Tamko hili limetolewa mbele yangu hapa 
(mahali).................................................................. tarehe ........................................... 
mwezi .............................. mwaka ....................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
Jina ……………………………………………………………………………………… 
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Saini……………………………… 
 
*Mkurugenzi wa Uchaguzi/Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
 

 
 

 
MUHURI 

*Futa isiyohitajika. 
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    FOMU NA. 11 
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MKATABA WA AJIRA YA MUDA 
 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11(2)(c) za Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani za Mwaka 2025) 
 
Mkataba huu umefanyika leo tarehe 
……………Mwezi……………………Mwaka…………… 

KATI YA 
Msimamizi wa Uchaguzi wa Jimbo la………………..………………........(ambaye kwa 
madhumuni ya mkataba huu atajulikana kama “MWAJIRI”) kwa upande mmoja 

NA 
Ndugu…………………………………………………….............................. wa S.L.P 
…………….………*Kijiji/Mtaa wa….………..………Kata ya 
………..........……………… Wilaya ya ……………………… (ambaye katika mkataba 
huu atajulikana kama “MWAJIRIWA”) kwa upande wa pili. 
KWA KUWA Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi imepewa jukumu la kikatiba la kusimamia 
na kuratibu uchaguzi;  
KWA KUWA msimamizi wa uchaguzi amepewa jukumu la kisheria la kusimamia 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani katika halmashauri anayoiongoza; na 
KWA KUWA msimamizi wa uchaguzi amepewa jukumu la kuajiri watendaji wa uchaguzi 
wa muda  ambao ni wasimamizi wa vituo, wasimamizi wasaidizi wa vituo vya kupigia 
kura, makarani waongozaji na walinzi wa vituo. 
 
HIVYO, MKATABA UNASHUHUDIA MAKUBALIANO YAFUATAYO: 

1. Kwamba, mwajiri amekubali kumwajiri mwajiriwa na mwajiriwa amekubali 
kuajiriwa katika nafasi ya 
................................................................................................................................
...............kuanzia 
tarehe……mwezi…………………………mwaka……………… hadi 
tarehe........mwezi....................................mwaka..............................kwa malipo 
ya shilingi………..........…………….. kwa siku. 

2. Kwamba, mwajiri atamlipa mwajiriwa fedha zake kwa awamu kwa kadiri 
atakavyoona inafaa. 

3. Kwamba mwajiri atamlipa mwajiriwa awamu ya mwisho ya fedha zake 
zilizobaki  bila vikwazo vyovyote siku atakaporudisha vifaa vyote alivyopewa na 
mwajiri vikiwa katika hali nzuri. 

4. Kwamba, mwajiri hatamlipa mwajiriwa malipo kwa siku ambazo atashindwa 
kufika kwenye kituo cha kazi kutekeleza majukumu yake. 

5. Kwamba mwajiri ataandaa mafunzo kuhusu namna mwajiriwa atakavyotekeleza 
majukumu yake. 
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6. Kwamba,  katika mafunzo hayo mwajiri atamlipa mwajiriwa 
shilingi.............….........…….. kwa kila siku atakayohudhuria mafunzo nje ya 
siku za mkataba. 

7. Kwamba, mwajiri anaweza kusitisha mkataba ikiwa mwajiriwa atakiuka 
masharti ya mkataba wa ajira. 

8. Kwamba, mwajiriwa atawajibika kutunza vifaa vyote alivyokabidhiwa na 
mwajiri katika hali ya unadhifu na usalama na kuvikabidhi kwa mwajiri mahali 
na siku kwa kadiri itakavyoelekezwa na mwajiri. 

9. Kwamba, mwajiri au mwakilishi wake atakuwa na haki ya kukagua vifaa vya 
uchaguzi wakati wowote atakapoona inafaa kufanya hivyo katika kipindi chote 
cha mkataba. 

10. Kwamba, mwajiriwa akiharibu kwa makusudi au kwa uzembe vifaa vya uchaguzi 
alivyokabidhiwa, atawajibika kufidia hasara aliyoisababisha. 

11. Kwamba, katika utekelezaji wa majukumu yake mwajiriwa anapaswa kuonesha 
nidhamu na uadilifu kwa mwajiri wake muda wote wa ajira. 

12. Kwamba, mwajiriwa hataruhusiwa kufanya mgomo katika kipindi chote cha ajira 
na ikiwa atafanya atawajibika kufidia hasara yoyote aliyoisababisha. 

13. Kwamba, mwajiri au mwajiriwa anaweza kusitisha mkataba huu kwa kutoa notisi 
ya saa 48 ikiwa masharti ya mkataba yatakiukwa. 

14. Kwamba, mwajiri anaweza kuongeza muda wa mkataba huu kadiri atakavyoona 
inafaa. 

 
Mkataba huu umesainiwa na pande zote mbili leo 
tarehe…………mwezi.…………………. mwaka….................................. 
 
Jina la Mwajiri …………………………………… 
Wadhifa ……………………………………………. 
Saini …………………………………………. 
 

 
 
 

MUHURI 
 
Jina la Mwajiriwa ……………………………………. 
Wadhifa ……………………………………………. 
Saini: ………………………………………… 
 
 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 12  
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

RUFAA DHIDI YA UTEUZI WA MGOMBEA 
UBUNGE/UDIWANI 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 29(2) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 
 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
 

Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 
na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 

 
Kwa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
 
K.K. Msimamizi wa Uchaguzi 
Jimbo la…………………………….*Wilaya/Halmashauri ya…………………….......... 
 
A. TAARIFA ZA MRUFANI 
Jina la mrufani: …………………………………………………………………………… . 
*Jimbo/kata aliyoomba kuteuliwa kuwa mgombea: …………………………………... 
Chama chake cha siasa: ……………………………………………………………………. 
 
(Msimamizi wa uchaguzi awasilishe fomu hii, fomu ya pingamizi pamoja na viambatisho 
husika) 
 
B. TAARIFA ZA MRUFANIWA 
Jina la mrufaniwa: ……………………………………………………………………… 
*Jimbo/kata aliyoomba kuteuliwa kuwa mgombea: ……………………………………… 
Chama chake cha siasa: ………………………………………………………………… 
 
C. MAELEZO YA RUFAA 

i. Nawasilisha rufaa kwa Tume kuwa sikuridhika na uamuzi wa msimamizi wa 
uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi ya uteuzi wangu. 

AU 
ii. Kutokana na pingamizi nililoweka, sijaridhika na uamuzi wa msimamizi wa 

uchaguzi kuendelea kumteua 
……………………………………………………………………wa chama 
cha................................................................................. kuwa mgombea *ubunge 
wa jimbo/udiwani wa 
kata………………………………………….................................... 
 

*Futa isiyohitajika 
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Sababu za kukata rufaa ni kama ifuatavyo- 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………………
………………………............................................................................................................ 
Angalizo: Ikiwa nafasi iliyotolewa haitoshi, tumia na ambatisha karatasi ya ziada) 
 
Saini ya Mrufani ………………………………………………………………………. 
Tarehe........................................... mwezi .............................. mwaka ....................... 
saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
D. MUDA WA KUWASILISHWA RUFAA 
Rufaa hii imepokelewa leo tarehe ........................................... mwezi .............................. 
mwaka ....................... saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
Jina:………………………………….................................................................................... 

Msimamizi wa uchaguzi 
Saini:……………………………........................................................................................... 
 
E. UAMUZI WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
 
Rufaa *imekubaliwa/imekataliwa kwa sababu zifuatazo: 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
 
Jina la Mkurugenzi wa Uchaguzi…………………………………………………………… 
Saini: ……………………………… 
Tarehe: …………………………......................  
 

 
 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 13 
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

HESABU YA KARATASI ZA KURA  
 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 43(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 
 
 

A. Uchaguzi wa Rais 
Jimbo la uchaguzi la ................................................. ..................................................  
Kata ya................................................ .................................................. ........... 
Kituo cha kupigia kura cha................................................ ..................................................  
Tarehe ya uchaguzi ....................................Namba ya sanduku la kura................................ 
 

IJAZWE KABLA YA 
UPIGAJI KURA 
KUANZA 

IJAZWE BAADA YA KUFUNGA 
KITUO CHA KUPIGIA 
KURA 

Karatasi za kura 
zilizopokelewa (Jaza 
Namba za karatasi za 
kura) 

Ju
ml
a 

Idadi 
ya 

karat
asi za 
kura 
zilizo
tumi
ka 

tofau
ti na 
karat
asi za 
kura 
zilizo
harib
ika 

 

Idadi ya 
karatasi 
za kura 
zilizohari
bika 

 

Idadi ya 
karatasi 
za kura 
ambazo 
hazijatum
ika 

 

Jumla ya safu 
Na. 3 hadi 5. 
(jumla hii 
ilingane na 
safu Na. 2) 

 

      
(1) (2) (3) (4) (5) (6) 

(a) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(b) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(c) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(d) Na...... hadi      
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Na.................. 
(e) Na...... hadi 

Na.................. 
     

(f) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(g) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(h) Na...... hadi 
Na.................. 

     

( i 
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(j) Na...... hadi 
Na.................. 

     

JUMLA      
 
Nathibitisha kuwa hii ni hesabu sahihi ya karatasi za kura nilizopewa. 
Jina la Msimamizi wa 
Kituo:…………………………………………………………………. 
Saini:……………………………… 
Tarehe:…………………………. 

 
 

MUHURI 
 
 

B. Uchaguzi wa Wabunge 
Jimbo la Uchaguzi la ................................................. ..................................................  
Kata ya................................................ .................................................. ........... 
Kituo cha kupigia kura cha................................................ ..................................................  
Tarehe ya uchaguzi .......................................Namba ya sanduku la kura............................... 
 

IJAZWE KABLA YA 
UPIGAJI KURA 
KUANZA 

IJAZWE BAADA YA KUFUNGA 
KITUO CHA KUPIGIA 
KURA 

Karatasi za kura 
zilizopokelewa (Jaza 
Namba za karatasi za 
kura) 

Jumla Idadi 
ya 

karatas
i za 

kura 
zilizotu
mika 

tofauti 
na 

karatas
i za 

kura 

Idadi ya 
karatasi za 
kura 
zilizoharibik
a 

 

Idadi ya 
karatasi za 
kura 
ambazo 
hazijatumi
ka 

 

Jumla ya 
safu Na. 
3 hadi 5. 
(jumla 
hii 
ilingane 
na safu 
Na. 2)  
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zilizoha
ribika 

 
      

(1) (2) (3) (4) (5) (6) 
(
a
) 

Na...... hadi Na..............      

(
b
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
c
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
d
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
e
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
f
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
g
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
h
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
i
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

(
j
) 

Na...... hadi 
Na.................. 

     

JUMLA      
 
Nathibitisha kuwa hii ni hesabu sahihi ya karatasi za kura nilizopewa. 
Jina la Msimamizi wa 
Kituo:…………………………………………………………………. 
Saini:……………………………… 
Tarehe:…………………………. 

 
 

MUHURI 
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C. Uchaguzi wa Madiwani 
Kata ya ................................................. .................................................. ................ 
Kituo cha kupigia kura cha................................................ ..................................................  
Tarehe ya uchaguzi .......................................Namba ya sanduku la 
kura.......................................... 
 

IJAZWE KABLA YA UPIGAJI 
KURA KUANZA 

IJAZWE BAADA YA KUFUNGA 
KITUO CHA KUPIGIA 
KURA 

Karatasi za kura 
zilizopokelewa (Jaza 
Namba za karatasi za 
kura) 

Juml
a 

Idadi 
ya 

karat
asi za 
kura 
zilizot
umik

a 
tofaut
i na 

karat
asi za 
kura 
zilizo
haribi

ka 
 

Idadi ya 
karatasi 
za kura 
zilizohari
bika 

 

Idadi ya 
karatasi 
za kura 
ambazo 
hazijatum
ika 

 

Jumla ya 
safu Na. 3 
hadi 5. 
(jumla hii 
ilingane na 
safu Na. 2) 

 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) 
(a) Na...... hadi 

Na.................. 
     

(b) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(c) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(d) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(e) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(f) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(g) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(h) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(i) Na...... hadi 
Na.................. 

     

(j) Na...... hadi 
Na.................. 

     

JUMLA      
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Nathibitisha kuwa hii ni hesabu sahihi ya karatasi za kura nilizopewa. 
Jina la Msimamizi wa 
Kituo:…………………………………………………………………. 
Saini:……………………………… 
Tarehe:…………………………. 

 
 

MUHURI 
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FOMU NA. 14 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

KURIDHIKA AU KUTORIDHIKA KWA WAKALA 
WA UPIGAJI KURA KABLA YA KUANZA UPIGAJI 

KURA NA BAADA YA UPIGAJI KURA 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 44 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 

1. Wakala atajaza fomu moja. 
2. Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 

na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
 

 
*Wilaya/Halmashauri: 
………………………………………………………………………....... 
Jimbo: ................................................ .................................................. 
........................................... 
*Kata/Shehia: .................................................. .............................................. 
Kituo cha kupigia kura:.......................................... ............................................................... 
Namba ya kituo cha kupigia kura: ……………………………………………………… 
Jina la wakala wa upigaji kura: …………………………………………………………... 
Jina la chama cha siasa:…………………………………………………………………....... 
 

A. KURIDHIKA AU KUTORIDHIKA KWA WAKALA WA UPIGAJI KURA 
KABLA YA  

KUANZA KWA UPIGAJI KURA 
 
(a) Nathibitisha kwamba nimeridhika na maandalizi ya upigaji kura katika kituo hiki. 
 

AU 
 
(b) Sijaridhika na maandalizi ya upigaji kura katika kituo hiki kwa sababu zifuatazo: 
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………… 
……………………………….............................. 
 
Jina................................................ 
Wakala wa upigaji kura 
Saini ........................................................................ 
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Tarehe........................................... mwezi .............................. mwaka ....................... 
saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
(c) Taarifa kuhusu malalamiko yalivyoshughulikiwa na msimamizi wa kituo cha kupigia 

kura. 
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
……………...
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
…...................... 
Angalizo: Ikiwa nafasi iliyotolewa haitoshi, tumia na ambatisha karatasi ya ziada 
 
Jina …………………………………………………………................................................ 
*Msimamizi wa kituo/ msimamizi msaidizi wa kituo cha kupigia kura 

 
Saini.......................................................  
Tarehe …………………………………………… ......... 

 
 
 
*Futa isiyohitajika. 
 
 
 

B. KURIDHIKA AU KUTORIDHIKA KWA WAKALA WA UPIGAJI KURA 
BAADA YA KUKAMILIKA KWA UPIGAJI  KURA KITUONI 

 
(a) Nathibitisha kwamba nimeridhika na mwenendo wa upigaji kura katika kituo hiki. 
 

AU 
 
(b) Sijaridhika na mwenendo wa upigaji kura katika kituo hiki kwa sababu zifuatazo: 
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………… 
……………………………….............................. 
 
Jina ……………………………....................................................................................... 
Wakala wa upigaji kura 
 
Saini ya................................................................................................................................. 
 
Tarehe........................................... mwezi .............................. mwaka ....................... 
saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
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(c) Taarifa kuhusu malalamiko yalivyoshughulikiwa na msimamizi wa kituo cha kupigia 

kura. 
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
……………...
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
….................... 
Angalizo: Ikiwa nafasi iliyotolewa haitoshi, tumia na ambatisha karatasi ya ziada) 
 
Jina 
………………………………………………………………................................................ 
*Msimamizi wa kituo/ msimamizi msaidizi wa kituo cha kupigia kura 

 
Saini.......................................................  
Tarehe …………………………………………… ......... 

 
 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 15 
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MALALAMIKO YA MPIGA KURA KUHUSU 
MWENENDO WA UPIGAJI KURA KATIKA  

KITUO CHA KUPIGIA KURA 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 45 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani za Mwaka 2025) 

 
 
Halmashauri: 
…………………………………………………………………………………….. 
Jimbo:.............................................................................................................................. 
*Kata/Shehia:.........................................................................................................................
................... 
Kituo cha kupigia 
kura:.................................................................................................................. 
Namba ya kituo cha kupigia kura: 
…………………………………………………………… 
Jina la mpiga kura: ............................................................................................ 
.......................... 
Namba ya kadi ya mpiga kura :................................ . 
Anuani ya makazi ya mpiga kura; *Kijiji/Mtaa: 
.................................................................... 
Namba ya simu: 
.......................................................................................................................... 
 
Malalamiko: 
.................................................................................................................................. 
................................................................................................................................................ 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................ 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................ 
................................................................................................................................................  
Angalizo: Ikiwa nafasi iliyotolewa haitoshi, tumia na ambatisha karatasi ya ziada 
 
Saini ya mlalamikaji/alama ya dole gumba: 
.................................................................................... 

 
Tarehe ............................................................. 
 
Taarifa kuhusu namna malalamiko yalivyoshughulikiwa na msimamizi wa kituo cha 
kupigia kura 
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………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
…………………………...…………………………………………..................................... 
Angalizo: Ikiwa nafasi iliyotolewa haitoshi, tumia na ambatisha karatasi ya ziada 
 
Jina …………………………………………....................................................................... 
*Msimamizi wa kituo/ msimamizi msaidizi wa kituo cha kupigia kura 

 
Saini...................................................................................................................  
Tarehe........................................................................................................... 
 

 
 

MUHURI 
 

*Futa isiyohitajika. 
 

UTHIBITISHO NA MAWAKALA WA UPIGAJI KURA 
 

1. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

2. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

3. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

4. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

5. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

6. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

7. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

8. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 
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9. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

10. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

11. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

12. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

13. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

14. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

15. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

16. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

17. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

18. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 

19. Jina 

…………………………...... 

Chama 

……………………........ 

Saini 

………............... 
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FOMU NA. 16 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
KURIDHIKA AU KUTORIDHIKA KWA MGOMBEA AU WAKALA KATIKA 

HATUA YA KUHESABU KURA 
(Imetengenezwa chini kanuni ya 51 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 
 

Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
1. Mgombea au wakala atajaza Fomu moja. 
2. Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama kinavyotambulika 

na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
 
 
*Wilaya/Halmashauri: 
………………………................…………………………………………………… 
Jimbo:..................................................................................................................................... 
Kata/Shehia:........................................................................................................................... 
Jina la Kituo cha kupigia kura:.............................................................................................. 
Namba ya kituo cha kupigia kura: ………………....................…………….......………... 
Jina la mgombea/wakala wa kuhesabu kura: …………........................………………... 
Jina la chama cha siasa:……………………………............…………………………...... 
 
A. KUKAGUA SANDUKU/ MASANDUKU YA KURA 

i. Nathibitisha kwamba sanduku/masanduku ya kura (idadi) ......................... 
*limekaguliwa/yamekaguliwa mbele yangu na sina malalamiko yoyote. 

AU 
ii. Nathibitisha kwamba sanduku/masanduku ya kura (idadi) 

............................................ *limekaguliwa/yamekaguliwa mbele yangu na 
nina malalamiko yafuatayo: 
..........................................................................................................................
..........................................................................................................................
..........................................................................................................................
..........................................................................................................................
.......................................................................................................................... 

Jina ………………………………………………………….. 
*Mgombea/wakala wa kuhesabu kura 

 
 Saini.................. .............. 
Tarehe...........................................saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

iii. Taarifa kuhusu malalamiko yalivyoshughulikiwa na msimamizi wa kituo 
cha kupigia kura 
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………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………........................................................................
........................................................ 
Jina …………………………………………………………………………… 
*Msimamizi wa kituo/ msimamizi msaidizi wa kituo cha kupigia kura 
Saini...................................  
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
B. KUTHIBITISHA IDADI YA KARATASI ZA KURA ZILIZOMO NDANI YA 

KILA SANDUKU  
i. Nathibitisha kwamba karatasi za kura zilizokuwemo kwenye sanduku/masanduku 

yaliyotajwa katika Sehemu “A” zilihesabiwa na *msimamiziwa kituo/wasimamizi 
wasaidizi wa kituo na idadi ya karatasi zilizokuwemo katika kila 
sanduku/masanduku imeandikwa na sina malalamiko. 

AU 
ii. Nina malalamiko yafuatayo kuhusu hatua ya kuhesabu karatasi za kura 

zilizokuwemo katika kila sanduku/masanduku: 
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
............................................. 

Jina …………………………………………………………  
*Mgombea/wakala wa kuhesabu kura 
 
Saini........................................................................................................................................ 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

iii. Taarifa kuhusu malalamiko yalivyoshughulikiwa na msimamizi wa kituo cha 
kupigia kura 

………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………… 
Jina …………………………………………………………………………… 
*Msimamizi wa kituo/ msimamizi msaidizi wa kituo cha kupigia kura 
Saini...................................  
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
*Futa isiyohitajika. 
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C. KUHESABU KURA ALIZOPATA KILA MGOMBEA 
 

i. Nathibitisha kwamba, nimeridhika na sina malalamiko yoyote. 
AU 

ii. Sijaridhika na namna kura zilivyohesabiwa na nina malalamiko yafuatayo: 
.............................................................................................................................................
.............................................................................................................................................
.............................................................................................................................................
.............................................................................................................................................
.............................................................................................................................................
........................ 

Jina …………………………………………………………  
*Mgombea/wakala wa kuhesabu kura 
Saini........................................................................................................................................
.......... 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

iii. Taarifa kuhusu malalamiko yalivyoshughulikiwa na msimamizi wa kituo  
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
…………... 
Jina …………………………………………………………………………… 
*Msimamizi wa kituo/ msimamizi msaidizi wa kituo cha kupigia kura 
Saini...................................  
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku.  
Angalizo: Ikiwa nafasi iliyotolewa haitoshi, tumia na ambatisha karatasi ya ziada 
 

 
 

MUHURI 
 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 17 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

TAMKO LA MPIGA KURA 
 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 52(3)(c) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
 
Mtu anayetaka kupiga kura anaweza kutakiwa kutia saini katika mojawapo ya matamko 
haya au yote mawili kama msimamizi wa kituo cha kupigia kura atakavyoona inafaa. Ikiwa 
tamko moja ndilo linalotakiwa basi lile lisilotakiwa kutumika lifutwe na msimamizi wa 
kituo cha kupigia kura. 
 
 
Mimi (jina kamili) ................................................................................................................. 
wa (Anuani) ..................................................................................... 
 
Natamka kwamba- 
 

(a) mimi ndiye mwenye jina....................................................linaloonekana kwenye 
kadi ya mpiga kura Namba................................... katika Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura la *Kata/Shehia …………………………………………iliyopo 

katika Jimbo la .......…………………………………… na kwa kadiri 
ninavyofahamu uandikishwaji wangu katika *Kata/Shehia 

…………....................…haukufutwa; AU 
 

(b) bado sijapiga kura katika kituo hiki au kituo kingine cha kupigia kura kwa ajili ya 
uchaguzi wa *Rais/Wabunge na Madiwani. 
 
*Saini/alama ya dole gumba ………………………………… 

Tamko limetolewa mbele yangu leo:  
 
Jina …………………………………………………………………………. 
*Msimamizi wa Kituo/ Msimamizi Msaidizi wa Kituo cha Kupigia Kura 
 
Saini…………………………………………………………………………………….. 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 18 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
KIBALI CHA MTENDAJI WA UCHAGUZI NA  
WAKALA WA UPIGAJI KURA KUPIGA KURA  

KATIKA KITUO TOFAUTI NA ALICHOJIANDIKISHA 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 48(2) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani za Mwaka 2025) 

 
 
(Jina kamili) ….………………….................................. mwenye kadi ya kupigia kura 
Namba..............................................iliyotolewa katika kituo cha kuandikisha wapiga kura 
cha .............................……………… *Kata/Shehia ya ……………………………......... 
Jimbo la ............................................................... ameteuliwa kuwa 
............................................................. katika kituo cha kupigia kura Namba 
…………………………........... ninamruhusu apige kura katika kituo cha kupigia kura cha 
....................................................... Namba ya kituo ............................... *Kata/Shehia ya 
....................................................... Jimbo la 
.................................................................................. 
 
Jina ………………………………...........................…………………. 
*Msimamizi wa uchaguzi/msimamizi msaidizi wa uchaguzi 
Saini……………………………… 
Tarehe…………………………...............  
 
 
 
 
 
 

      MUHURI 
 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 19 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 
KIBALI CHA MGOMBEA KUPIGA KURA  

KITUO TOFAUTI NA ALICHOJIANDIKISHA 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 48(3) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani za Mwaka 2025) 

 
 
(Jina kamili) …….………………………… mwenye kadi ya kupigia kura Namba 
……………………………………………………iliyotolewa katika kituo cha kuandikisha 
wapiga kura cha......................... *Kata/Shehia ya.............................………………Jimbo 
la…………………………….........ni *mgombea wa kiti cha Rais/Makamu wa 
Rais/ubunge katika jimbo/udiwani katika kata 
ya………………………………………...ninamruhusu apige kura  katika kituo cha kupigia 
kura cha.......................................................namba ya kituo...............................kata/shehia 
ya……………………….........Jimbo la..................................................... 
 
Jina ………………………………...........................…………………. 
*Msimamizi wa uchaguzi/msimamizi msaidizi wa uchaguzi 
Saini……………………………… 
Tarehe………………………….....  
 
 
 
 
 
 

      MUHURI 
 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 20 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

TAARIFA YA MSIMAMIZI WA KITUO CHA 
 KUPIGIA KURA 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 52(3) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 
 
Jina la kituo: ......................................................................................... 
Namba ya kituo:.....................................................................................  
*Kata/Shehia:.......................................................................................... 
Jimbo:................................................ ..................................................  
*Wilaya/Halmashauri: ………………………………………………… 
 

1. Nakutaarifu kwamba- 
A. *Kuna malalamiko yaliyotolewa na ninaambatisha Fomu Na.14, 15 na 16 za  

kituo hiki na namna yalivyoshughulikiwa.  
B. *Hakuna malalamiko yoyote yaliyotolewa katika kituo hiki na 

ninaambatisha Fomu Na.14, 15 na 16. 
C. Ninarejesha fomu ambazo hazikutumika na kwa idadi kama ifuatavyo: 

Fomu Na.14 (idadi).........................Fomu Na.15 (idadi)....................Fomu 
Na.16 (idadi)................................. 

2. Nawasilisha kwako bahasha zenye vifaa vifuatavyo: 
(a) Hesabu ya karatasi za kura (Bahasha Na. 1) 
(b) Vibutu vya karatasi za kura zilizotumika (Bahasha Na. 2A, 2B na 2C) 
(c) Karatasi za kura ambazo hazikutumika na zilizoharibika (Bahasha Na.3A, 

3B na 3C) 
(d) Daftari la Kudumu la Wapiga kura na vibali vya watendaji wa uchaguzi, 

mawakala wa upigaji kura na wagombea kupiga kura katika vituo ambavyo 
hawakujiandikisha, orodha ya wapiga kura walioruhusiwa kupiga kura katika 
kituo cha kupigia kura tofauti na kituo walichojiandikisha (Bahasha Na.4) 

Jina …………………………………………………. 
*Msimamizi wa kituo/msimamizi msaidizi wa kituo  
Saini……………………………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 
 
 

      MUHURI 
 
*Futa isiyohitajika. 
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UTHIBITISHO WA MAWAKALA WA UPIGAJI KURA 

1. Jina …………………… Chama……………… Saini ………….. 

2. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

3. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

4. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

5. Jina ……………………….. Chama……………… Saini ………….. 

6. Jina ……………………….. Chama……………… Saini ………….. 

7. Jina …………………… Chama……………… Saini ………….. 

8. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

9. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

10. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

11. Jina ……………………….. Chama……………… Saini ………….. 

12. Jina ……………………….. Chama……………… Saini ………….. 

13. Jina …………………… Chama……………… Saini ………….. 

14. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

15. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

16. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

17. Jina ……………………….. Chama……………… Saini ………….. 

18. Jina ……………………….. Chama……………… Saini ………….. 

19. Jina …………………… Chama……………… Saini ………….. 

20. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

21. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 

22. Jina ……………………….. Chama…………… Saini ………….. 
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FOMU NA. 21A 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MATOKEO YA UCHAGUZI WA RAIS KATIKA 
 KITUO CHA KUPIGIA KURA 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 52(1) na 54(1) za Kanuni za Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 
 

 
SEHEMU A 

 
Jina la kituo cha kupigia 
kura....................... 

Namba ya kituo cha 
kupigia kura 

      

 
*Kata/Shehia…………………… 

       

 
Jimbo .........................................*Wilaya/Halmashauri ................................. Mkoa 
...................................................... 
 
   

 
Na. Jina la 

Mgombea 
Jinsi Jina la 

Chama 
cha 
Siasa 

Kura 
alizopata 

** 
√ 

Jina la 
*Wakala/
Mgombea 

Saini  
 

ME KE      
1.         
2.         
3.         
4.         
5.         
6.         
7.         
8.         
9.         
10.         
11.         
12.         
13.         
14.         
15.         
16.         
17.         
18.         
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Na. Jina la 
Mgombea 

Jinsi Jina la 
Chama 
cha 
Siasa 

Kura 
alizopata 

** 
√ 

Jina la 
*Wakala/
Mgombea 

Saini  
 

ME KE      
19.         
20.         
21.         
22.         

 JUMLA        
 

Idadi ya wapiga kura walioandikishwa katika kituo  
Idadi  halisi ya waliopiga kura  
Idadi ya kura zenye mgogoro  
Idadi ya kura halali  
Idadi ya kura zilizokataliwa  

 
 
Jina .............................................................................. 
*Msimamizi wa kituo/msimamizi msaidizi wa kituo 
Saini: ………………………………………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 
 
 

      MUHURI 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za mgombea aliyepata kura nyingi kuliko 
wagombea wengine 
 
*Futa isiyohitajika. 
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SEHEMU B 
SEHEMU HII YA FOMU IJAZWE NA MSIMAMIZI WA UCHAGUZI KATIKA 

HATUA YA KUSHUGHULIKIA KURA ZENYE MGOGORO 
SEHEMU HII IJAZWE KABLA YA 
KUSHUGHULIKIA KURA ZENYE 

MGOGORO 

SEHEMU HII IJAZWE 
BAADA YA 

KUSHUGHULIKIA KURA 
ZENYE MGOGORO 

Matokeo ya uchaguzi kabla ya kujumlisha 
kura zenye mgogoro 

Matokeo ya uchaguzi baada ya 
utatuzi wa 

Kura zenye mgogoro 
Na. Jina la 

Mgombea 
Ji
nsi 

 
Jina 
la 
Cha
ma 
cha 
Siasa 

Kur
a 
alizo
pata 
mgo
mbe
a 
kitu
oni 

Mat
oke
o ya 
kur
a 
zeny
e 
mgo
goro 

Juml
a ya 
idadi 

ya 
kura 
kwa 
kila 
mgo
mbea 

** 
√ 

Jina 
la 
*Mgo
mbea
/ 
Wak
ala 

Saini  
 

M
E 

K
E 

1.            
2.            
3.            
4.            
5.            
6.            
7.            
8.            
9.            
10.            
11.            
12.            
13.            
14.            
15.            
16.            
17.            
18.            
19.            
20.            
21.            

JUMLA          

 
 

 

Idadi ya kura halali  
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Idadi ya kura zilizokataliwa 

 
 

 
Jina……………………………………………………………. 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini……………………………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 

 
 

MUHURI 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za mgombea aliyepata kura nyingi zaidi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 21B 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MATOKEO YA UCHAGUZI WA UBUNGE KATIKA  
KITUO CHA KUPIGIA KURA 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 52(1) na 54(1) za Kanuni za 

 Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 
 

 
SEHEMU A 

 
Jina la kituo cha kupigia 
kura ......................  

Namba ya kituo 
cha kupigia kura 

      

 
*Kata/Shehia ………………… 

       

 
Jimbo .................................*Wilaya/Halmashauri.....................................Mkoa 
.............................................. 
 
   

 
Na. Jina la 

Mgombea 
Jinsi Jina la 

Chama 
cha 
Siasa 

Kura 
alizop
ata 

** 
√ 

Jina 
la 
*Mgombe
a/Wakala 

Saini  
 

ME KE      
1.         
2.         
3.         
4.         
5.         
6.         
7.         
8.         
9.         
10.         
11.         
12.         
13.         
14.         
15.         
16.         
17.         
18.         
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Na. Jina la 
Mgombea 

Jinsi Jina la 
Chama 
cha 
Siasa 

Kura 
alizop
ata 

** 
√ 

Jina 
la 
*Mgombe
a/Wakala 

Saini  
 

ME KE      
19.         
20.         
21.         
22.         

 JUMLA        
 

Idadi ya wapiga kura walioandikishwa 
 

Idadi  halisi ya waliopiga kura  
Idadi ya kura zenye mgogoro  
Idadi ya kura halali  
Idadi ya kura zilizokataliwa  

 
Jina .................................................................. 
*Msimamizi wa kituo/msimamizi msaidizi wa kituo 
Saini: ………………………………………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 
 
 

      MUHURI 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za mgombea aliyepata kura nyingi kuliko 
wagombea wengine 
 
*Futa isiyohitajika. 
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SEHEMU B 

SEHEMU HII YA FOMU IJAZWE NA MSIMAMIZI WA UCHAGUZI KATIKA 
HATUA YA KUSHUGHULIKIA KURA ZENYE MGOGORO 

SEHEMU HII IJAZWE KABLA YA 
KUSHUGHULIKIA KURA ZENYE 

MGOGORO 

SEHEMU HII IJAZWE 
BAADA YA 

KUSHUGHULIKIA KURA 
ZENYE MGOGORO 

Matokeo ya uchaguzi kabla ya kujumlisha 
kura zenye mgogoro 

Matokeo ya uchaguzi baada ya 
utatuzi wa 

Kura zenye mgogoro 
Na. Jina la 

Mgombea 
Jinsi   

Jina 
la 
Cha
ma 
cha 
Siasa 

Kur
a 
alizo
pata 
mgo
mbe
a 
kitu
oni 

Mat
oke
o ya 
kur
a 
zeny
e 
mgo
goro 

Juml
a ya 
idadi 

ya 
kura 
kwa 
kila 
mgo
mbea 

** 
√ 

Jina 
la 
*Mgo
mbea
/ 
Wak
ala 

Saini  
 

M
E 

K
E 

1.            
2.            
3.            
4.            
5.            
6.            
7.            
8.            
9.            
10.            
11.            
12.            
13.            
14.            
15.            
16.            
17.            
18.            
19.            
20.            
21.            
22.            

JUMLA          
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Idadi ya kura halali  
 

Idadi ya kura zilizokataliwa 
 

 

 
 
Jina……………………………………………………………. 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini……………………………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 

 
 

MUHURI 
 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za mgombea aliyepata kura nyingi zaidi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 21C 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
MATOKEO YA UCHAGUZI WA MADIWANI  

KATIKA KITUO CHA KUPIGIA KURA 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 52(1) na 54(1) za Kanuni za 
 Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
SEHEMU A 

 
Jina la kituo cha kupigia kura 
...................... 

Namba ya kituo 
cha kupigia kura 

      

 
Kata…………………………………
… 

       

 
Jimbo .............................Halmashauri ............................................Mkoa 
.......................................... 
 
   

 
Na.  Jina 

la 
Mgom
bea 

Jinsi Jina 
la 
Cha
ma 
cha 
Siasa 

Kura 
alizop
ata 

⃰   
** 
√ 

Jina la 
*Mgombea/Wa
kala 

Saini  
 

ME K
E 

     

1.         
2.         
3.         
4.         
5.         
6.         
7.         
8.         
9.         
10.         
11.         
12.         
13.         
14.         
15.         
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Na.  Jina 
la 
Mgom
bea 

Jinsi Jina 
la 
Cha
ma 
cha 
Siasa 

Kura 
alizop
ata 

⃰   
** 
√ 

Jina la 
*Mgombea/Wa
kala 

Saini  
 

ME K
E 

     

16.         
17.         
18.         
19.         
20.         
21.         
22.         

 JUMLA        
 

Idadi ya wapiga kura walioandikishwa 
 

Idadi  halisi ya waliopiga kura  
Idadi ya kura zenye mgogoro  
Idadi ya kura halali  
Idadi ya kura zilizokataliwa  

 
 
Jina...................................................................  
*Msimamizi wa kituo/msimamizi msaidizi wa kituo 
Saini: ………………………………………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 
 
 
 
 

      MUHURI 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za mgombea aliyepata kura nyingi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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SEHEMU B 
 

SEHEMU HII YA FOMU IJAZWE NA MSIMAMIZI WA 
UCHAGUZI/MSIMAMIZI MSAIDIZI WA UCHAGUZI KATIKA HATUA YA 

KUSHUGHULIKIA KURA ZENYE MGOGORO 
SEHEMU HII IJAZWE KABLA 
YA KUSHUGHULIKIA KURA 

ZENYE MGOGORO 

SEHEMU HII IJAZWE 
BAADA YA 

KUSHUGHULIKIA KURA 
ZENYE MGOGORO 

Matokeo ya uchaguzi kabla ya kujumlisha 
kura zenye mgogoro 

Matokeo ya uchaguzi baada 
ya utatuzi wa 

Kura zenye mgogoro 
Na. Jina la 

Mgombe
a 

Jinsi  
Jina 
la 
Cha
ma 
cha 
Sias
a 

Kur
a 
aliz
opa
ta 
mg
om
bea 
kitu
oni 

Ma
tok
eo 
ya 
kur
a 
zen
ye 
mg
ogo
ro 

Jum
la ya 
idad
i ya 

kura 
kwa 
kila 
mgo
mbe

a 

** 
√ 

Jina 
la 
*Mg
omb
ea/ 
Wak
ala 

Saini  
 

M
E 

K
E 

1.            
2.            
3.            
4.            
5.            
6.            
7.            
8.            
9.            
10.            
11.            
12.            
13.            
14.            
15.            
16.            
17.            
18.            
19.            
20.            
21.            
22.            

JUMLA          
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Idadi ya kura halali  
Idadi ya kura zilizokataliwa  

 
 
Jina……………………………………………………………. 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini……………………………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 

 
 

MUHURI 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za mgombea aliyepata kura nyingi zaidi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 22A 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI WA RAIS  
KATIKA JIMBO 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 56(1)(a) ya Kanuni za Uchaguzi wa 
 Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

Jimbo la
 ........................................................................  
 

Namba ya Jimbo       

 
*Wilaya/Halmashauri 
……………………………………………Mkoa…………………………………… 

 
N
a
. 

Namba ya kituo cha 
kupigia kura 

 

Ida
di 
ya 

wap
iga 
kur
a 

wali
oan
diki
shw

a 

Idadi 
halisi ya 
waliopi
ga kura 

He
sa
bu 
ya 
Ku
ra 

Kura 
Halali 

Kura 
Zilizokatali
wa 

1.       
2.       
3.       
4.       
5.       
6.       
7.       
8.       
9.       
10.       
11.       
12.       
13.       
14.       
15.       
16.       
17.       
18.       
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19.       
20.       
21.       
22.       

 JUMLA     
Jina………………………………………………………….................. 
 *Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini……………………..…………… 
Tarehe ...........................................  saa................ *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 

    
 
 
                                             

                                                                       MUHURI 
 

*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 22B 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI WA  
UBUNGE KATIKA JIMBO 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 58(1)(a) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

Jimbo la
 .........................................................................  
 

Namba ya Jimbo       

 
*Wilaya/Halmashauri 
……………………………………………Mkoa……………………………………… 

 
N
a. 

Namba ya 
kituo cha 
kupigia 
kura 

 

Idadi ya 
wapiga 

kura 
walioan
dikishw

a 

Idadi halisi 
ya waliopiga 
kura 

Hesa
bu ya 
Kura 

Kura halali Kura 
zilizokatali
wa 

1.       
2.       
3.       
4.       
5.       
6.       
7.       
8.       
9.       
10.       
11.       
12.       
13.       
14.       
15.       
16.       
17.       
18.       
19.       
20.       
21.       

 JUMLA     
Jina………………………………………………………….................. 
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*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini……………………..…………… 
Tarehe ........................................... saa.............................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 

            
 
 
                                                               
                                                               MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 22C 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI WA 
 MADIWANI KATIKA KATA 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 59(1)(a) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, 
 Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

Kata ya
 ........................................................................  
 

Namba ya Kata       

 
Jimbo...................................................Halmashauri 
……………………………………………Mkoa……………………………… 

 
N
a. 

Namba ya 
kituo cha 
kupigia 
kura 

 

Idadi ya 
wapiga 

kura 
walioandi

kishwa 

Idadi halisi 
ya 
waliopiga 
kura 

Hes
abu 
ya 

Kur
a 

Kura 
halali 

Kura 
zilizokatali
wa 

1.       
2.       
3.       
4.       
5.       
6.       
7.       
8.       
9.       
10.       
11.       
12.       
13.       
14.       
15.       
16.       
17.       
18.       
19.       
20.       
21.       
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 JUMLA     
Jina………………………………………………………….................. 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini……………………..…………… 
Tarehe ................... ......saa.............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku.       
 
 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 23A 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI WA  
RAIS KATIKA JIMBO KWA KILA CHAMA 

 
 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 56(1)(b) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

Jimbo la………………………… 
 

Namba ya Jimbo         

 
*Wilaya/Halmashauri 
.........……………………………………………Mkoa………………………………… 

 
Na. Namba 

ya 
Kituo  
cha 
kupigia  
kura 

AA
FP 

AC
T 
Wa
zal
end
o 

AD
A-
TA
DE
A 

AD
C 

CC
K 

CC
M 

CH
AD
EM
A 

CH
AU
M
MA 

CUF MA
KI
NI 

DP N
C
C
R-
M
ag
eu
zi 

NL
D 

NR
A 

SA
U 

TL
P 

UD
P 

UM
D 

UP
DP 

                     
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

  
 

 
 

 
 

 
 

  

                     

                     

                     

                     
 
Jina………………………………………………… 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Tarehe................................................................... 
Saini ……………………………..…………… 
Saa:……………………… *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 
 
 

             MUHURI 

*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 23B 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI WA  

UBUNGE KATIKA JIMBO KWA KILA CHAMA 
 
 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 58(1)(b) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Jimbo 
la…………………………… 

 

Namba ya Jimbo         

 
*Wilaya/Halmashauri .........……………………Mkoa……………………………… 

 
Na
. 

Namb
a  ya 
Kituo  
cha 
kupig
ia  
kura 

A
AF
P 

AC
T 
Wa
zale
ndo 

A
D
A
-
T
A
D
E
A 

A
D
C 

C
C
K 

C
C
M 

C
H
A
DE
M
A 

C
H
A
U
M
M
A 

C
U
F 

M
A
KI
NI 

D
P 

N
C
C
R
- 
M
ag
eu
zi 

N
L
D 

N
R
A 

S
A
U 

T
L
P 

U
D
P 

U
M
D 

U
P
D
P 

                     

 
 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

  
 

 
 

 
 

 
 

  

                     

                     

                     

                     

 
Jina………………………………………………… 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Tarehe................................................. .................. 
Saini ……………………………..…………… 
Saa:………………………*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 
 
 
 

              MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 23C 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI  WA  

MADIWANI KATIKA KATA KWA KILA CHAMA 
 
 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 59(1)(b) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Kata 
ya………………………………… 

 

Namba ya Kata         

 
Jimbo .............................. Halmashauri ........………........... Mkoa…………………… 

 
Na
. 

Namb
a  ya 
Kituo  
cha 
kupigi
a  
kura 

AA
FP 

ACT 
Waz
alen
do 

AD
A-
TA
DE
A 

AD
C 

CC
K 

CC
M 

CH
AD
E
M
A 

C
H
AU
M
M
A 

CUF M
AK
INI 

DP N
C
C
R- 
M
ag
eu
zi 

NL
D 

N
R
A 

SA
U 

TL
P 

UD
P 

U
M
D 

UP
DP 

                     

 
 
 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

  
 

 
 

 
 

 
 

  

                     

                     

                     

                     

 
Jina………………………………………………… 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Tarehe................................................. .................. 
Saini ……………………………..…………… 
Saa:………………………*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 
 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 24A 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
MATOKEO YA UCHAGUZI WA RAIS KATIKA  

JIMBO 
 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 56(1)(c) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
 
Jimbo ............................ 

Namba ya Jimbo       

 
*Wilaya/Halmashauri .............................. Mkoa .............................. 

 
Na. Jina la 

Mgom
bea 

Jinsi Jina la 
Cham

a cha 
Siasa 

 Kura 
alizopata 

** 
√ 

Jina la 
*Mgombe

a/ 
Wakala 

Saini 

ME KE      
1.         
2.         
3.         
4.         
5.         
6.         
7.         
8.         
9.         
10.         
11.         
12.         
13.         
14.         
15.         
16.         
17.         
18.         
19.         
20.         
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21.         
22.         

JUMLA     
Idadi ya wapiga kura 
walioandikishwa 
 

 

 
Idadi halisi ya  waliopiga kura 
 

 

 
Idadi ya kura halali 
 

 

 
Idadi ya kura zilizokataliwa 
 

 

 
Jina………………………………………………………………………………..……… 
*(Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi) 
Saini.......................................................................... 
 
Tarehe................................................. Saa ................ *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

 
 

MUHURI 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za  mgombea aliyepata kura nyingi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 24B 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MATOKEO YA UCHAGUZI WA UBUNGE  
KATIKA JIMBO 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 58(2)(a) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
 
Jimbo la 
........................ 

Namba ya Jimbo   

 
*Wilaya/Halmashauri 
................................................ 

 
Mkoa ........................................................ 

 
Na. Jina la Mgombea Jinsi Jina la 

Cha
ma 
cha 
Sias
a 

 Kura 
alizopa
ta 

*
* 
√ 

Jina la 
*Mgom

bea 
Wak
ala/ 

Sain
i 

M
E 

KE      

1.         
2.         
3.         
4.         
5.         
6.         
7.         
8.         
9.         
10.         
11.         
12.         
13.         
14.         
15.         
16.         
17.         
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18.         
19.         
20.         
21.         
22.         

JUMLA     
Idadi ya wapiga kura 
walioandikishwa 
 

 

 
Idadi halisi ya  waliopiga kura 
 

 

 
Idadi ya kura halali 
 

 

 
Idadi ya kura zilizokataliwa 
 

 

 
Jina………………………………………………………………………………..………
…… 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini............................................................................................... 
Tarehe................................................. Saa ................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

 
 

MUHURI 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za  mgombea aliyepata kura nyingi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 24C 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MATOKEO YA UCHAGUZI WA UDIWANI  
KATIKA KATA 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 59(2)(a) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
 
Kata ya .......................... 

Namba ya Kata       

 
Jimbo la ................................. Halmashauri ......................... Mkoa ...................... 

 
Na. Jina la Mgombea Jinsi Jina la 

Cha
ma 
cha 
Sias
a 

 Kura 
alizopa
ta 

**
√ 

Jina la 
*Mgom

bea 
Wakal
a/ 

Sain
i 

M
E 

KE      

1.         
2.         
3.         
4.         
5.         
6.         
7.         
8.         
9.         
10.         
11.         
12.         
13.         
14.         
15.         
16.         
17.         
18.         
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19.         
20.         
21.         
22.         

JUMLA     
 

Idadi ya wapiga kura walioandikishwa 
 

 

Idadi halisi ya  waliopiga kura 
 

 

Idadi ya kura halali 
 

 

Idadi ya kura zilizokataliwa 
 

 

Jina………………………………………………………………………………..………
…… 
*Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini.................................................................................................. 
 
Tarehe......................... Saa............................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 
 

 
 

MUHURI 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za  mgombea aliyepata kura nyingi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 25 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI WA RAIS 
  
 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 57(3)(a) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

N
a
. 

Jimbo  
 

Ida
di 
ya 

wap
iga 
kur
a 

wali
oan
diki
shw

a 

Idadi 
halisi ya 
waliopi
ga kura 

He
sa
bu 
ya 
Ku
ra 

Kura 
halali 

Kura 
zilizokatali
wa 

1.       
2.       
3.       
4.       
5.       
6.       
7.       
8.       
9.       
10.       
11.       
12.       
13.       
14.       
15.       
16.       
17.       
18.       
19.       
20.       
21.       
22.       

 JUMLA     
Jina………………………………………………………….................. 
Mkurugenzi wa Uchaguzi  
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Saini……………………..…………… 
Tarehe................................................. saa:……………………… 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

 

 MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 26 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
JEDWALI LA MATOKEO YA UCHAGUZI WA  

RAIS YA JIMBO KWA KILA CHAMA 
 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 57(3)(b) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
 
Na
. 

JIMB
O 

AA
FP 

ACT 
Waz
alen
do 

AD
A-
TA
DE
A 

AD
C 

C
C
K 

CC
M 

CH
AD
EM
A 

CH
AU
MM
A 

CUF MA
KIN
I 

DP N
C
C
R- 
M
ag
eu
zi 

NL
D 

NR
A 

S
A
U 

TL
P 

U
D
P 

U
M
D 

UP
DP 

                     

 
 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

  
 

 
 

 
 

 
 

  

                     

                     

                     

                     

 
Jina………………………………………………………….................. 
Mkurugenzi wa Uchaguzi  
 
Saini……………………..…………… 
 
Tarehe................................................. saa……………………… 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

 
 

MUHURI 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 27 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MATOKEO YA UCHAGUZI WA RAIS  
 
 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 57(4)(a) na (b) ya Kanuni za Uchaguzi wa 
 Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Na. Jina la Mgombea Jinsi Jina la 

Cha
ma 
cha 
Sias

a 

Kura 
alizopa
ta kila 

mgomb
ea 

 
 

⃰ * 
(√) 

Jina la 
*Mgom
bea/Wa

kala 

Sain
i 

M
E 

KE      

1.         
2.         
3.         
4.         
5.         
6.         
7.         
8.         
9.         
10.         
11.         
12.         
13.         
14.         
15.         
16.         
17.         
18.         
19.         
20.         
21.         
22.         

JUMLA     
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Idadi ya wapiga kura 
walioandikishwa 
 

 

 
Idadi halisi ya  waliopiga kura 
 

 

 
Idadi ya kura halali 
 

 

 
Idadi ya kura zilizokataliwa 
 

 

Jina………………………………………………………………………………..………
…… 
*Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
 
Saini.......................................................................... 
 
Tarehe................................ Saa.................... *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
 

 
 

MUHURI 
 
 
 
**Alama ya √ iwekwe mbele ya kura za  mgombea aliyepata kura nyingi kuliko 
wagombea wengine. 
 
*Futa isiyohitajika. 
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FOMU NA. 28 
 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  
 

TAMKO LA KUJITOA KUGOMBEA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 32(1) ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 

2025) 

 

Maelekezo ya ujazaji Fomu: 
1. Fomu hii inapaswa kujazwa kwa HERUFI KUBWA. 
2. Fomu hii ijazwe nakala nne. 
3. Jina la chama cha siasa liandikwe kwa kirefu au kifupi kama 

kinavyotambulika na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa. 
 
 

A. TAARIFA BINAFSI ZA MGOMBEA 
 

1. Jina kamili la mgombea:....................................................... 
2. Jinsi (ME/KE)..................................... 
3. Taarifa za ulemavu, kama zipo............................................  
4. Namba ya kadi ya mpiga kura, kama ipo....................... 
5. Namba ya Kitambulisho cha Taifa, kama ipo .............................. 
6. Jina la chama cha siasa............................................................................... 
7. Nafasi unayogombea *Kiti cha Rais/Makamu wa 

Rais/Ubunge/Udiwani..................................................... 
8. Jimbo *kwa mgombea ubunge/kata kwa mgombea 

udiwani...................................... 
9. Anuani ya makazi: *Kijiji/Mtaa: 

...............................*Kata/Shehia............................. 
*Wilaya/Halmashauri.................................................. 

10. Namba ya simu: .................................... Anuani ya Posta: ....................................  
11. Barua pepe: .......................................................................................... 

 
 

B. TAMKO LA MGOMBEA KUJITOA  
(i) Mgombea wa  *Kiti cha Rais/Makamu wa Rais 

Mimi................................................................ ambaye ni mgombea wa *Kiti cha 
Rais/Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa hiari yangu na bila 
kushurutishwa na mtu yeyote natamka kwamba nimejitoa kugombea katika nafasi hiyo 
kuanzia leo tarehe............................... 
saa....................................*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
*Naapa/nathibitisha nikiamini kwamba tamko hili ni la kweli. 
Jina…………………………………………………  
Nafasi ninayogombea .................................................................... 
Tarehe.............................................. 
Saini ya Mtoa Tamko......................... 
Tamko hili limetolewa mbele yangu hapa (mahali)........................................................ 
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Jina la Jaji ……………………………………………………………………. 
Saini ……………………………… 
Tarehe............................................................... 
 

 
 

                                                                             MUHURI 
                                                                       

                         AU 
(ii) Mgombea wa  *Ubunge/Udiwani 
Mimi.................................................................................. ambaye ni mgombea wa 
*Ubunge/Udiwani katika *Jimbo/kata...................................... kwa hiari yangu na bila 
kushurutishwa na mtu yeyote natamka kwamba nimejitoa kugombea katika nafasi hiyo 
kuanzia leo tarehe ............................. saa................. *asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
*Naapa/nathibitisha nikiamini kwamba tamko hili ni la kweli. 
Jina…………………………………………………  
Nafasi ninayogombea.............................................. 
Tarehe...................................................................... 
Saini ya mtoa tamko.......................................... 
 
Tamko hili limetolewa mbele yangu hapa (mahali)........................................................ 
Jina la Hakimu …………………………………… 
Saini ………………………………................. 
Tarehe............................................................... 
 

 
 

 
MUHURI 

 
C. MUDA WA KUWASILISHWA TAMKO KWA TUME, MSIMAMIZI WA 

UCHAGUZI AU MSIMAMIZIMSAIDIZI WA UCHAGUZI 
 

Tamko hili limepokelewa leo tarehe……….......……saa .................. 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 
Jina:………………………………….................................................................................... 
*Mkurugenzi wa Uchaguzi/Msimamizi wa Uchaguzi/ Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
Saini:……………………………........................................................................................... 
 
*Futa isiyohitajika. 

 
 

MUHURI 
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FOMU NA. 29 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

FOMU YA MAOMBI YA MPIGA KURA KUPIGA KURA  
YA RAIS KATIKA KITUO TOFAUTI NA  

ALICHOJIANDIKISHA 
 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 48(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani za Mwaka 2025) 
 
Mimi(Jina kamili)…….…..................……………………….... mwenye kadi ya kupigia 
kura Namba ……………………iliyotolewa katika kituo cha kuandikisha wapiga kura 
cha............................................... *Kata/Shehia ya.............................………………Jimbo 
la…………………………….........*Wilaya/Halmashauri 
ya……………………………………….. Namba ya simu niliyotumia kujiandikisha 
ni.......................................................ninaomba kupiga kura  katika kituo cha kupigia kura 
cha.......................................................kilichopo katika Kata/Shehia 
ya……………………….........Jimbo la..................................................... 
*Wilaya/Halmashauri ya………………………………………..kwa sababu niliyoweka 
vema katika jedwali: 
 

 Sababu za Maombi Alama 
(√) 

(a)  biashara au safari ya muda mrefu katika eneo husika;  
(b)  kuwa masomoni au likizo ya masomo;  
(c)  kuhamishwa kituo cha kazi;  
(d)  kuwa katika matibabu (mpiga kura awe anaweza kufika 

kwenye kituo cha kupigia kura); 
 

(e)  kuhamishwa makazi;  
(f)  kuhukumiwa kutumikia adhabu ya kifungo kisichozidi miezi 

sita gerezani au katika chuo cha mafunzo; 
 

(g)  kuhamishwa gereza au chuo cha mafunzo kwa mfungwa au 
mwanafunzi wa chuo cha mafunzo anayetumikia adhabu ya 
kifungo kisichozidi miezi sita;  

 

(h)  kumaliza kutumikia kifungo gerezani au katika chuo cha 
mafunzo; au 

 

(i)  sababu nyingine yoyote ambayo Tume itaona inafaa.  
 

Ikiwa umechagua (i) katika jedwali, 
eleza:....................................................................................................................... 
................................................................................................................................................
................................................................................................................................................
...................................................................................... 
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Mimi(jina kamili) ..........................................................................................ninathibitisha 
kwamba, maelezo niliyotoa hapo juu ni sahihi na ya ukweli kwa kadiri ya ufahamu 
wangu. 

 
....................................... 

Saini ya mwombaji 
Tarehe……..….........…… 

 
KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

 
Maombi haya yamepokelewa leo tarehe ................................... saa...................... 
*asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku. 

 
Jina:…………………………………........................................... 
 
Saini................................................... 
Msimamizi wa Uchaguzi 
*Futa isiyohitajika. 
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____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni za 57(5), 58(3) na 59(3)) 

 
HATI ZA KUCHAGULIWA 

 
 

  JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

HATI YA KUCHAGULIWA KUWA  RAIS WA  
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 57(5) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  

Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 
 
 
Ndugu……………………………………………………wa chama cha siasa 
cha………………………………..... kwa mujibu wa Ibara ya 38 (1) na 41 (6) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na kifungu cha 45 (10) cha Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024, umechaguliwa kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka.................... uliofanyika 
tarehe…………………mwezi……………………………………mwaka……………… 
 

Tarehe: ………………………………………. 
 

……………………………………….. 
Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti 
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

 
 

 
MUHURI 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
HATI YA KUCHAGULIWA KUWA  MAKAMU WA RAIS WA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 

 (Imetengenezwa chini ya kanuni ya 57(5) ya Kanuni za Uchaguzi wa 
 Rais,Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Ndugu.……………………………………………………wa chama cha siasa 
cha………………………………..... kwa mujibu wa Ibara ya 47(2) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na kifungu cha 47 cha Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani, Na. 1 ya Mwaka 2024, umechaguliwa kuwa Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka...................... uliofanyika tarehe..............mwezi...........................mwaka................ 
 

Tarehe: ………………………………………. 
 

……………………………………….. 
Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti 
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

 
 

 
MUHURI 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
HATI YA KUCHAGULIWA KUWA MBUNGE 

 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 58(3) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, 
 Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Ndugu..……………………………………………………wa chama cha siasa 
cha………………………………..... kwa mujibu wa wa kifungu cha 105(1)(a) na (b) cha 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Na. 1 ya Mwaka 2024, umechaguliwa 
kuwa Mbunge wa  Jimbo la…………………………………………katika 
wilaya/halmashauri ya………………………....................katika uchaguzi uliofanyika 
tarehe.........................mwezi.................................... mwaka........................... 
 

Tarehe ………………………………………… 
……………………………………….. 

Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
 

 

 
MUHURI 
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 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

HATI YA KUCHAGULIWA KUWA DIWANI 
 
 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 59(3) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais,  
Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025) 

 
Ndugu ……………………………………………………wa chama cha siasa 
cha………………………………..... kwa mujibu wa Kifungu cha 106(1)(a) na (b) cha 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Na. 1 ya Mwaka 2024, umechaguliwa 
kuwa Diwani katika Kata ya………………………………katika Halmashauri 
ya……………………… katika uchaguzi uliofanyika tarehe.......... 
mwezi...............................................mwaka ……........... 

Tarehe ………………………………………… 
 

……………………………………….. 
Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

 
 

 

 
MUHURI 
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________________ 
 

JEDWALI LA TATU 
_________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 46) 

 
 

URATIBU, USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA UCHAGUZI KATIKA MAGEREZA 
NA VYUO VYA MAFUNZO 

Kwa kuzingatia Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Na. 1 ya Mwaka 

2024, sheria nyingine za Tanzania, Kanuni hizi, Kanuni za Maadili ya Uchaguzi na 

Miongozo mbalimbali ya Tume, uratibu, usimamizi na uendeshaji wa uchaguzi katika 

magereza na vyuo vya mafunzo utakuwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali hili.  

1.0 Vituo vya Kupigia Kura 

1.1 Tume, baada ya kushauriana na Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo 

itapanga vituo vya kupigia kura katika magereza na vyuo vya mafunzo. 

1.2 Vituo vya kupigia kura vilivyopangwa katika magereza na vyuo vya 

mafunzo vitakuwa kwenye ngome au uzio kwa mujibu wa Sheria ya 

Magereza na Sheria ya Chuo cha Mafunzo, isipokuwa kama itaamuliwa 

vinginevyo kutokana na mazingira ya wakati na eneo husika; 

1.3 Vituo vya kupigia kura ndani ya magereza na vyuo vya mafunzo vitakuwa 

sehemu ya vituo vya kupigia kura katika eneo la uchaguzi la sehemu 

husika. 

1.4 Tume itavipatia vyama vya siasa idadi ya wapiga kura walioandikishwa 

kwa kila kituo cha kupigia kura katika magereza na vyuo vya mafunzo. 

1.5 Muda wa kufungua na kufunga vituo vya kupigia kura vilivyopo ndani ya 

magereza na vyuo vya mafunzo utakuwa ni kuanzia saa mbili kamili 

asubuhi hadi saa tisa alasiri.  

1.6 Utaratibu wa kupiga kura, kuhesabu na kubandika matokeo ya kituo cha 

kupigia kura utazingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi. 
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2.0 Watendaji wa Uchaguzi  

2.1 Tume kwa kushauriana na Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo, 

itateua waratibu wa uchaguzi kutoka miongoni mwa maafisa magereza 

au vyuo vya mafunzo kwa ajili ya kuhakikisha kunakuwa na ufanisi wa 

utendaji katika vituo vya kupigia kura. 

2.2 Waratibu wa uchaguzi katika magereza au vyuo vya mafunzo watakuwa 

wawili, mmoja atashughulikia uratibu wa magereza kwa upande wa 

Tanzania Bara na mwingine vyuo vya mafunzo kwa upande wa Tanzania 

Zanzibar. 

2.3 Kituo cha kupigia kura katika gereza na chuo cha mafunzo kitakuwa na 

afisa wa Tume atakayekuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba masharti 

ya Sheria, Kanuni hizi, miongozo, maelekezo na taratibu za uchaguzi 

zinazingatiwa. 

2.4 Kituo cha kupigia kura ndani ya gereza na chuo cha mafunzo kitakuwa 

na msimamizi wa kituo, msimamizi msaidizi wa kituo na karani 

mwongozaji watakaoteuliwa na msimamizi wa uchaguzi katika jimbo 

husika baada ya kufanya mashauriano na Tume pamoja na Jeshi la 

Magereza na Chuo cha Mafunzo. 

3.0 Majukumu ya Watendaji wa Uchaguzi katika Vituo vya Kupigia Kura Ndani ya 

Magereza na Vyuo vya Mafunzo 

3.1 Mratibu atakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kuratibu uendeshaji wa zoezi la uchaguzi katika vituo vya 

kupigia kura katika magereza na vyuo vya mafunzo; 

(b) kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya uchaguzi na rasilimali 

nyingine; 

(c) kuratibu taarifa zinazohusiana na uchaguzi; 

(d) kuratibu masuala yote muhimu kwa ajili ya kuendesha uchaguzi 

kwa ufanisi katika vituo vya kupigia kura katika magereza na 

vyuo vya mafunzo; na 
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(e) kuchukua hatua nyingine muhimu ili kufanikisha uchaguzi. 

3.2 Majukumu ya watendaji wa vituo vya kupigia kura ndani ya magereza 

na vyuo vya mafunzo ni kama yalivyoainishwa kwenye Sheria na Kanuni 

hizi. 

3.3 Watendaji wanaoshughulikia vituo vya kupigia kura vilivyopo ndani ya 

magereza na vyuo vya mafunzo watatekeleza majukumu yao kwa 

kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi, ikiwa ni pamoja na kutoa 

tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa mwanachama wa chama cha 

siasa na kuapa kiapo cha kutunza siri. 

3.4 Watendaji wa vituo vya kupigia kura ndani ya magereza watawajibika 

kwa msimamizi wa uchaguzi katika jimbo husika. 

4.0 Watu Wanaoruhusiwa Kuingia katika Kituo cha Kupigia Kura Kilichopo Ndani 

ya Gereza na Chuo cha Mafunzo 

Watu wafuatao wanaruhusiwa kuingia katika kituo cha kupigia kura kilichopo 

ndani ya gereza na chuo cha mafunzo: 

(a) msimamizi wa kituo; 

(b) msimamizi msaidizi wa kituo; 

(c) karani mwongozaji; 

(d) mpiga kura ambaye ni mfungwa, mwanafunzi wa chuo cha 

mafunzo au mahabusu; 

(e) msimamizi wa uchaguzi; 

(f) msimamizi msaidizi wa uchaguzi aliyeidhinishwa; 

(g) mratibu wa uchaguzi katika magereza na vyuo vya mafunzo; 

(h) Mjumbe wa Tume; 

(i) Mkurugenzi wa Uchaguzi; na 

(j) afisa wa Tume; 
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5.0 Wafungwa, Wanafunzi wa Vyuo vya Mafunzo na Mahabusu Wanaoruhusiwa 

Kupiga Kura na Aina ya Kura Watakayopiga 

5.1 Wafungwa, wanafunzi wa vyuo vya mafunzo na mahabusu watakaopiga 

kura ni- 

(a) walioandikishwa katika Daftari katika vituo vya kupigia kura 

vilivyopo ndani ya magereza na vyuo vya mafunzo husika; 

(b) walioandikishwa kabla ya kuhukumiwa kutumikia kifungo 

kisichozidi miezi sita gerezani au chuo cha mafunzo na kupata 

kibali cha Tume cha kupiga kura ya Rais katika vituo vya 

kupigia kura tofauti na vituo walivyojiandikisha; na 

(c) waliohamishwa gereza au chuo cha mafunzo na kupata kibali 

cha Tume cha kupiga kura ya Rais katika vituo vya kupigia 

kura tofauti na vituo walivyojiandikisha. 

5.2 Kura itakayopigwa ni ya Rais tu. 

6.0 Mawakala wa Upigaji Kura na Waangalizi wa Uchaguzi 

Mawakala wa upigaji kura na waangalizi wa uchaguzi hawataruhusiwa kuwepo 

katika vituo vya kupigia kura vilivyopo ndani ya magereza na vyuo vya mafunzo. 

7.0  Kampeni za Uchaguzi 

7.1 Mikutano ya kampeni za uchaguzi haitafanyika ndani ya magereza na vyuo 

vya mafunzo: 

Isipokuwa, vyama vya siasa au mgombea, kwa kuzingatia masharti ya 

Kanuni hizi, anaweza kuandaa vipeperushi na kuviwasilisha Tume kwa 

ajili ya uhakiki. 

7.2 Tume, baada ya kujiridhisha na maudhui ya vipeperushi husika, 

itaviwasilisha Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo kwa ajili ya 

kuvisambaza. 

8.0 Elimu ya Mpiga Kura 
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8.1 Tume itapeleka vipeperushi na nyaraka mbalimbali katika magereza na vyuo 

vya mafunzo kwa ajili ya kutoa elimu kuhusu upigaji kura. 

8.2 Taasisi au asasi iliyoidhinishwa na Tume itaruhusiwa kutoa elimu ya mpiga 

kura katika magereza na vyuo vya mafunzo kwa njia ya vipeperushi. 

8.3 Taasisi au asasi iliyoidhinishwa kutoa elimu ya mpiga kura, itaandaa 

vipeperushi na kuviwasilisha Tume kwa ajili ya uhakiki na kuviwasilisha 

Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo. 

9.0 Utaratibu wa Kuingia katika Vituo vya Kupigia Kura Vilivyopo Magerezani na 

Vyuo vya Mafunzo 

9.1 Tume, baada ya kushauriana na Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo, 

itaweka utaratibu maalumu wa kuwawezesha watendaji wa vituo vya 

kupigia kura ndani ya gereza na chuo cha mafunzo au watendaji wengine 

wa uchaguzi ambao siyo maafisa magereza kuingia katika vituo 

vilivyopo gerezani na chuo cha mafunzo. 

9.2 Watendaji wa vituo vya kupigia kura na watendaji wengine wa uchaguzi 

watakaoingia katika vituo vya kupigia kura vilivyopo magerezani na 

katika vyuo vya mafunzo, watapewa utambulisho maalumu ambao 

watapaswa kuwa nao muda wote wa utekelezaji wa majukumu yao. 

10.0 Mashauriano Kati ya Tume, Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo 

Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa utaratibu wa upigaji kura kwa wafungwa, 

wanafunzi wa vyuo vya mafunzo na mahabusu, kutakuwa na mashauriano ya mara 

kwa mara kati ya Tume, Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo. 

11.0 Kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo ya Tume 

Bila kuathiri sheria na kanuni zinazosimamia Jeshi la Magereza na Chuo cha 

Mafunzo, masharti ya Sheria, Kanuni hizi na taratibu za uchaguzi zilizopo 

pamoja na maelekezo yatakayotolewa na Tume yatazingatiwa katika mchakato 

wa uchaguzi. 
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_______________ 
 

JEDWALI LA NNE 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 48(1)) 

 
UTARATIBU WA MPIGA KURA KUWASILISHA MAOMBI YA KUPIGA KURA 

YA RAIS KATIKA KITUO CHA KUPIGIA KURA TOFAUTI NA KITUO 
ALICHOJIANDIKISHA  

 
Kwa kuzingatia Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Na. 1 ya Mwaka 

2024 na Kanuni hizi, utaratibu wa mpiga kura kuwasilisha maombi ya kupiga kura ya Rais 

katika kituo cha kupigia kura tofauti na kituo alichojiandikisha utakuwa kama 

ulivyoainishwa katika Jedwali hili. 

1.0 Maombi ya Kupiga Kura katika Kituo cha Kupigia Kura Tofauti na Kituo 

Alichojiandikisha Mpiga Kura 

1.1 Tume, siku 40 kabla ya siku ya uchaguzi, itatoa tangazo kuwaalika 

wapiga kura walioandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

la Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi  au Daftari la  Kudumu la Wapiga 

Kura la Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar, kuwasilisha maombi ya kupiga 

kura ya Rais katika vituo vya kupigia kura tofauti na vituo 

walivyojiandikisha. 

1.2 Mpiga kura anayerejewa katika aya 1.1 anayekusudia kupiga kura ya Rais 

katika kituo cha kupigia kura tofauti na kituo alichojiandikisha, 

atawasilisha maombi ndani ya siku 14 baada ya Tume kutoa tangazo. 

 

2.0 Sababu za Maombi ya Kupiga Kura ya Rais katika Kituo cha Kupigia Kura 

Tofauti na Kituo Alichojiandikisha Mpiga Kura 

Sababu zifuatazo zinaweza kukubalika kumruhusu mpiga kura kupiga kura ya Rais katika 

kituo cha kupigia kura tofauti na kituo alichojiandikisha: 

(a) biashara au safari ya muda mrefu katika eneo husika; 

(b) kuwa masomoni au likizo ya masomo; 

(c) kuhamishwa kituo cha kazi; 

(d) kuwa katika matibabu (mpiga kura awe anaweza kufika kwenye kituo cha kupigia 

kura); 
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(e) kuhamishwa makazi; 

(f) kuhukumiwa kutumikia adhabu ya kifungo kisichozidi miezi sita gerezani au 

katika chuo cha mafunzo; 

(g) kuhamishwa gereza au chuo cha mafunzo kwa mfungwa au mwanafunzi wa chuo 

cha mafunzo anayetumikia adhabu ya kifungo kisichozidi miezi sita;  

(h) kumaliza kutumikia kifungo gerezani au katika chuo cha mafunzo; au 

(i) sababu nyingine yoyote ambayo Tume itaona inafaa. 

 

3.0 Utaratibu wa Kuwasilisha Maombi ya Kupiga Kura ya Rais katika Kituo cha 

Kupigia Kura Tofauti na Kituo Alichojiandikisha Mpiga Kura 

3.1 Maombi yatawasilishwa kupitia Fomu Na. 29 iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza. 

3.2 Fomu za maombi zitatolewa na kurejeshwa kwa msimamizi wa uchaguzi 

wa jimbo husika au mwombaji anaweza kufanya maombi kwa njia ya 

kielektroniki. 

3.3 Mwombaji atawasilisha maombi na kuambatisha uthibitisho wa 

kuandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

3.4 Msimamizi wa uchaguzi, baada ya kupokea Fomu za maombi 

ataziwasilisha Tume ndani ya siku mbili baada ya tarehe ya mwisho ya 

kupokea maombi. 

3.5 Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni hizi, Tume inaweza 

kukubali au kukataa maombi hayo. 

3.6 Endapo Tume imekubali maombi yaliyowasilishwa, itahamisha taarifa za 

mpiga kura kutoka katika kituo alichojiandikisha kwenda katika kituo 

alichoomba kupigia kura: Isipokuwa kwamba, uhamisho wa taarifa za 

mpiga kura katika utaratibu huu utakuwa ni kwa ajili ya uchaguzi husika 

na sio uhamisho wa kudumu. 

3.7 Tume, ndani ya siku nane kabla ya siku ya Uchaguzi, itatoa orodha ya 

wapiga kura ambao maombi yao yamekubaliwa na kuwasilisha kwa 

wasimamizi wa uchaguzi au mtu mwingine yeyote aliyeteuliwa na Tume 

ambaye atahakikisha orodha hiyo inabandikwa katika eneo 

linaloonekana kwa urahisi katika vituo vya kupigia kura. 
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3.8 Tume, ndani ya siku nane kabla ya siku ya uchaguzi, itamtaarifu 

mwombaji ambaye maombi yake yamekubaliwa kwa- 

(a) kumtumia ujumbe kupitia simu ya mkononi; 

(b) kupitia wasimamizi wa uchaguzi wa eneo husika, kumpa taarifa 

baada ya mwombaji kufuatilia majibu ya maombi yake; au 

(c) njia nyingine yoyote kadiri Tume itakavyoona inafaa. 

3.9 Tume itapeleka taarifa za wapiga kura walioomba na kukubaliwa katika 

vituo walivyojiandikisha. 

3.10 Tume inaweza kuvipa vyama vya siasa nakala tepe ya orodha ya wapiga 

kura waliokubaliwa kupiga kura katika vituo tofauti na vituo 

walivyojiandikisha. 

 
 
 
Dodoma,             JACOBS C. M. MWAMBEGELE,  

12 Februari, 2025          Mwenyekiti wa Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi 


